Vợ mang thai chồng yêu cầu ly hôn Tòa án có giải quyết?

Trường hợp vợ đang mang thai, không có quyền yêu cầu ly hôn.

Hỏi: Xin hỏi Luật sư, Vợ đang mang thai, tôi yêu cầu Tòa án cho ly hôn. Yêu cầu của tôi có được Tòa án giải quyết? ( Hạnh Nhi- Nghệ an)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật gia Nguyễn Thị Nguyệt – Tổ tư vấn Luật HN và GĐ của Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:
Điều 51 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 và Nghị quyết 02/2000/NQ – HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 như sau:
1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn”.
Điều 6 Nghị quyết 02/2000NQ - HĐTP ngày 23/12/2000 hướng dẫn áp dụng một số quy định
của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định: “vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn. Tuy nhiên, người chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn khi vợ đang có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Luật chỉ quy định "vợ đang có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi"; do đó, khi người vợ đang thuộc một trong các trườn hợp này (không phân biệt người vợ có thai với ai hoặc bố của đứa trẻ dưới 12 tháng tuổi là ai) mà người chồng có yêu cầu xin ly hôn, thì giải quyết như sau:
Trong trường hợp chưa thụ lý vụ án thì Toà án áp dụng Khoản 24 Điều 1 Bộ Luật tố tụng dân sự sửa đổi bổ sung năm 2011 trả lại đơn kiện cho người nộp đơn.
Trong trường hợp đã thụ lý vụ án thì Toà án cần giải thích cho người nộp đơn biết là họ chưa có quyền yêu cầu xin ly hôn. Nếu người nộp đơn rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì Toà án áp dụng".
Khoản 31 Điều 1 Bộ Luật tố tụng dân sự sửa đổi bổ sung năm 2011 ra quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án như sau:
"Nếu người nộp đơn không rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì Toà án tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung và quyết định bác yêu cầu xin ly hôn của họ. Bên cạnh đó, Điểm c mục 10 Nghị quyết 02/2000/NQ - HĐTP cũng có quy định: “Cần chú ý là tuy pháp luật tố tụng chưa quy định, nhưng đối với người có đơn yêu cầu xin ly hôn mà bị Toà án
bác đơn xin ly hôn thì sau một năm, kể từ ngày bản án, quyết định của Toà án bác đơn xin ly hôn có hiệu lực pháp luật, người đó mới lại được yêu cầu Toà án giải quyết việc xin ly hôn”.

Căn cứ vào quy định nêu trên với trường hợp vợ anh đang mang thai, anh không có quyền yêu
cầu ly hôn. Trường hợp anh nộp đơn ra Tòa: Chưa thụ lý thì Tòa án trả lại đơn kiện cho anh;
trường hợp đã thụ lý giải quyết, bạn nên rút đơn Tòa án sẽ ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ
án; trong trường hợp anh không rút đơn, Tòa án sẽ ra quyết định bác đơn yêu cầu xin ly hôn và sau một năm kể từ ngày quyết định bác đơn xin ly hôn có hiệu lực bạn mới được yêu cầu Tòa án giải quyết việc xin ly hôn.


Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.