Vận chuyển 1g ma túy đá bị phạt bao nhiêu tháng tù?

Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm

Hỏi: Anh trai tôi bị bắt vận chuyển mà túy đá với số lượng là 1gam và là lần đầu phạm tội. Đề nghị Luật sư tư vấn, anh trai tôi có bị phát tù hay không và nặng nhất hay nhẹ nhất là bao nhiêu tháng tù? (Thái Bảo - Hà Giang)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Thu - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Khoản 1 Điều 194 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung 2009 quy định về tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy như sau:

"Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm".

Như vậy, hành vi vận chuyển ma túy của anh (chị) sẽ bị phạt tù: nhẹ nhất là hai năm và nặng nhất là bảy năm tù. Khi xử một vụ án hình sự, căn cứ vào các tình tiết cụ thể mà Hội đồng xét xử sẽ đưa ra quyết định về mức phạt cho phù hợp với hành vi phạm tội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.