12g heroin, bị phạt bao năm tù?

Mua 12g heroin có thể bị phạt từ từ 07 năm đến 15 năm theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Con tôi (17 tuổi) đi mua hộ 12g heroin, và được người ta cho 1 ít. Trong khi đang mua bán thì bị công an bắt. Hiện đang tạm giam tại đồn Công an. Con tôi chưa có tiền án, tiền sự, khai báo thành khẩn. Vậy đề nghị Luật sư tư vấn, con tôi sẽ bị xử phạt bao nhiêu năm tù? (Lê Thị Phú - Sóc Trăng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lương Thị Anh Thư -Công ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi xin cung cấp một số quy định trong Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 để anh (chị) tham khảo như sau:

Bộ luật hình sự hiện hành quy định: “Phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm đối với trường hợp tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy là Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ năm gam đến dưới ba mươi gam;”. (điểm h khoản 2 Điều 194)

Như vậy, đối với trường hợp mua 12g heroin có thể bị phạt từ từ 07 năm đến 15 năm theo quy định của pháp luật – tức là mức cao nhất của khung hình phạt là 15 năm tù. Đối chiếu với khoản 3 điều 8 của Bộ luật hình sự hiện hành thì đây là tôi phạm rất nghiêm trọng.

Tuy nhiên, bởi người phạm tội vẫn còn là người chưa thành niên (17 tuổi) nên: “Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá mười tám năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tưmức phạt tù mà điều luật quy định;”. (khoản 1 Điều 73). Như vậy, với trường hợp người phạm tội chưa đủ 18 tuổi như con anh (chị) thì mức phạt tù cao nhất có thể là 11 năm 3 tháng.

Mặt khác, tùy thực tế, nếu con anh (chị) thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải; Tòa có thể xem xét tới tình tiết giảm nhẹ tại điểm p khoản 1 điều 46 của Bộ luật hình sự hiện hành để giảm án phạt cho người phạm tội. Ngoài ra, “Khi quyết định hình phạt, Toà án còn có thể coi các tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ trong bản án.” (khoản 2 Điều 46).

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.