Tư vấn xử phạt vi phạm giao thông?

Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định mức phạt vi phạm giao thông đường bộ.

Hỏi: Em bị CSGT thổi còi giữ xe, em không mang theo giấy tờ xe, em có yêu cầu nhờ người nhà mang ra nhưng CSGT không chấp nhận, nhưng biên bản lại ghi là không giấy phép lái xe xe, không đăng kí. Vậy nếu giờ em đi nộp phạtt mà mang theo các giấy tờ hợp lệ, thì tức là chỉ bị lỗi không mang theo giấy tờ thôi phải không? (Huyền Trang - Yên Bái)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Văn Trúc - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Theo quy định tại quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, lỗi không có và không mang các loại giấy tờ xe khi tham gia giao thông là 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau, mức xử phạt hành chính cũng khác nhau.

+ Xử phạt hành chính khi không mang theo các giấy tờ xe:

Khoản 2 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định: "2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực; b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe; c) Người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe".

+ Xử phạt hành chính khi không có các giấy tờ xe:

- Khoản 3 Điều 17 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định: "3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định".

- Khoản 5 Điều 21 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định: "5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều này".

- Điểm a khoản 2 Điều 21 Nghị định 171/21013/NĐ-CP quy định: "2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.