Tư vấn việc mua nhà đang có tranh chấp ?

Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Đất không có tranh chấp; Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; Trong thời hạn sử dụng đất.

Hỏi:Em có mua 1 phần đất thổ cư. Nhưng khi ra phường hỏi thông tin đất thì phường trả lời bằng miệng là đất này đang tranh chấp phải tạm ngưng hoạt động mua bán, vì sẽ không ra được giấy tờ đất.Nhưng bên bán đất (văn phòng môi giới nhà đất) lại xác nhận là không có chuyện này và hẹn bên em ra văn phòng công chứng để tiếp tục việc mua bán đất. Như vậy xin Luật sư tư vấn, em phải làm gì để không bị mất tiền oan mà vẫn mua được đất? (Kim Sơn - Thái Nguyên)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân – Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Trướckhiquyếtđịnhmuanhàđất,bạncầntìmhiểunhàđấtsắpchuyểnnhượngcóbịtranhchấpvớihàngxómliềnkềhaytranhchấpgiữacácđồngsởhữuhoặcvớimột bênthứ3 nàohay không. Việckiểm tra cũngkhông quákhókhăn, bạncóthểhỏichínhnhữngngườihàngxóm củavịtrínhàđấtđó vànhữngngườicóchứctrách nhưtổtrưởngdân phố, hoặctớitrựctiếpUBND xã, phườngsởtạikiểmtra tínhpháplýcủavịtrínhàđất cầnmua. UBND phường nơi có bất động sản mà bạn định mua sẽ có trách nhiệm tạo điều kiện, cung cấp thông tin về đất đai cho bạn theo quy định tại khoản 4Điều 28 Luậtđấtđai 2013 như sau:

"Điều 28. Trách nhiệm của Nhà nước trong việc xây dựng, cung cấp thông tin đất đai

1. Xây dựng, quản lý hệ thống thông tin đất đai và bảo đảm quyền tiếp cận của tổ chức, cá nhân đối với hệ thống thông tin đất đai.

2. Công bố kịp thời, công khai thông tin thuộc hệ thống thông tin đất đai cho tổ chức, cá nhân, trừ những thông tin thuộc bí mật theo quy định của pháp luật.

3. Thông báo quyết định hành chính, hành vi hành chính trong lĩnh vực quản lý đất đai cho tổ chức, cá nhân bị ảnh hưởng quyền và lợi ích hợp pháp.

4. Cơ quan nhà nước, người có thẩm quyền trong quản lý, sử dụng đất đai có trách nhiệm tạo điều kiện, cung cấp thông tin về đất đai cho tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật."

Bạncó thể căn cứ vào trình tự thủ tục xin Giấy xác nhận đất không có tranh chấp, không vi phạm quy hoạch như sau:

Trìnhtự thực hiện:

Bước 1: Cá nhận, hộ gia đình nộp hồ sơ trực tiếp tại UBND cấp xã;

Bước 2: Cán bộ chuyên môn thẩm định hồ sơ đầy đủ hợp lệ, trình chủ tịch UBND cấp xã ký xác nhận;

Bước 3: Trả kết quả cho công dân.

Hồsơbao gồm:

-Văn bản xin xác nhận đất không có tranh chấp, không vi phạm quy hoạch;

-Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất;

Sau khi nộpmột bộhồsơgồmcácloạigiấy tờnêu trên. Cánbộchuyên môn UBND phườngsẽxác nhậntìnhtrạngđất cótranh chấp hay không, vàtrảGiấy xác nhậncho bạn. Nhưvậy, bạncầnthựchiệntheo trìnhtựnhưtrênđểxácđịnhxem mảnhđấtđócótranh chấp hay không.

Điều 188 Luậtđấtđai 2013 quyđịnh:

"Điều 188.Điều kiện thực hiện các quyền chuyểnđổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụngđấ; góp vốn bằng quyền sử dụngđất

1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây: a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này; b) Đất không có tranh chấp; c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án; d) Trong thời hạn sử dụng đất.

2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

3. Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính."

Trường hợp UBND phường xác định lôđất màbạnđịnhmuađang cótranh chấp phải tạm ngưng hoạt động mua bán. Nhưvậytrườnghợpđất cótranh chấp làđãvi phạmđiềukiệnvềchuyển nhượngquyềnsửdụngđất theo quyđịnhtạiđiểm b khoản1Điều 188 Luậtđấtđai 2013. Theođóthìtrườnghợpnàysẽkhôngđượcchuyển nhượngquyềnsửdụngđất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.