Tư vấn về việc thông báo khi nghỉ việc

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động,

Hỏi:Tôi có làm cho một công ty nước ngoài được 1.5 năm thì có ký hợp đồng không xác định thời hạn. Tôi nộp đơn xin nghỉ từ ngày 16/04/2015, công ty yêu cầu làm đủ 45 ngày nhưng tôi xin nghỉ sớm ngày 11/05/2015 ( làm được 18 ngày + 03 ngày phép năm), công ty không đồng ý và yêu cầu tôi đền bù 24 ngày tiền lương. Lương tháng 05/2015, tôi cũng không được lãnh. Vậy xin luật sư cho biết công ty làm vậy đã đúng pháp luật chưa? Nếu tôi không đóng tiền đền bù thì công ty sẽ giữ sổ bảo hiểm. (Dương - Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Dương Thị Hải Yến - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo Khoản 3,Điều 37, Bộ luật Lao động quy định:Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động:"Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này."

Theo Khoản 2, Điều 43, Bộ luật Lao động quy định:"Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

Theo đó, khi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty, bạn có nghĩa vụ thông báo trước cho công tyít nhất 45 ngày đối với hợp đồng không xác định thời hạn theoKhoản 3,Điều 37, Bộ luật Lao động 2012.Bạn thông báo xin nghỉ từngày 16/04/2015 mà đếnngày 11/05/2015 bạn đã nghỉ việc. Như vậy, bạn đã vi phạm quy định về thời hạn báo trước 45 ngày cho công ty về việc nghỉ việc. Vì thế bạn phải bồi thường cho công tymột khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước ( theohoản 2, Điều 43, Bộ luật Lao động 2012). Như vậy, việc công ty bạnyêu cầu bạnđền bù 24 ngày tiền lương ứng với thời gian không báo trướclà đúng với quy định của pháp luật.Lương tháng 05/2015 từ ngày 25/04 - 09/05 (15 ngày lương)bạncũng không được lãnh vì công ty giữ để đảm bảo việc bồi thường do vi phạm thời hạn báo trước của bạn. Vì thế, bạn phải bồi thường thêm 09 ngày tiền lương nữa cho công ty.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.