Tư vấn về việc giám định lại trong tố tụng hình sự

Luật sư tư vấn về việc giám định lại trong tố tụng hình sự...

Hỏi: Con tôi khi 17 tuổi bị 4 người vây đánh có hung khí khi đi học về, cháu đã trèo tường trốn đường khác và nhặt được con dao nhưng vẫn bị truy đuổi. Trong lúc đánh nhau cháu đã đâm trúng bụng một đối tượng sau đó cháu trốn đi, sau này bị bắt mới biết đối tượng kia có kết luận giám định thương tật là 46%. Cảm thấy không khách quan khi giám định thương tật không có đôi bên và ngay hôm sau bạn của con tôi lên bệnh viện thăm dò tình hìnhthì thấy đối tượng kia ngồi dậy ăn uống bình thường. Như vậy kết quả giám định liệu có khách quan không? Nếu muốn đề nghị trưng cầu lại giám định thương tật lại thì thủ tục như thế nào? Ai có quyền đề nghị, mức phí khoảng bao nhiêu? (Ly Ly - Hà Giang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trong trường hợp của bạn, nếu bạn thấy kết luận giám định thương tật không chính xác, bạn có quyền yêu cầu giám định lại theo quy định tại Điều 159 Bộ luật tố tụng hình sự 2003:

"Điêu 159. Giám định bổ sung hoặc giám định lại

... 2. Việc giám định lại được tiến hành khi có nghi ngờ về kết quả giám định hoặc có mâu thuẫn trong các kết luận giám định về cùng một vấn đề cần giám định. Việc giám định lại phải do người giám định khác tiến hành..."


Khi vụ án đang trong giai đoạn khởi tố, điều tra, truy tố thì bạn trình bày ý kiến của mình về kết luận giám định tới Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát theo quy định tại Điều 158 Bộ luật tố tụng hình sự 2003.

"Điều 158. Quyền của bị can và những người tham gia tố tụng đối với kết luận giám định

... Bị can, những người tham gia tố tụng khác được trình bày những ý kiến của mình về kết luận giám định, yêu cầu giám định bổ sung hoặc giám định lại. Những việc này được ghi vào biên bản.

2. Trong trường hợp Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát không chấp nhận yêu cầu của bị can,những người tham gia tố tụng khác thì phải nêu rõ lý do và thông báo cho họ biết."


Khi vụ án của bạn đi vào giai đoạn xét xử, tại phiên tòa bạn hoặc con trai bạn có quyền yêu cầu giám định lại thương tật, và Hội đồng xét xử lúc này sẽ ra quyết định giám định lại hay không theo quy định Điều 215 Bộ luật tố tụng hình sự 2003:

"Điều 215. Hỏi người giám định

... 4. Kiểm sát viên, người bào chữa và những người khác tham gia phiên tòa có quyền nhận xét về kết luận giám định, được hỏi những vấ đề còn chưa rõ hoặc có mâu thuẫn trong kết luận giám định.

5. Khi xét thấy cần thiết, Hội đồng xét xử quyết định giám định bổ sung hoặc giám định lại."


Trong trường hợp Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Hội đồng xét xử đồng ý với việc yêu cầu giám định lại của bạn thì chi phí giám định sẽ do cơ quan tiến hành tố tụng theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự quy định tại Điều 6 và Điều 8 Pháp lệnh số 02/2012/UBTVQH13 quy định về chi phí giám định, định giá; chi phí cho người làm chứng, người phiên dịch trong tố tụng:

"Điều 6. Cơ quan có trách nhiệm nộp tiền tạm ứng chi phí giám định

1. Cơ quan tiến hành tố tụng hình sự theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự...

Điều 8. Trách nhiệm thanh toán chi phí giám định

1. Cơ quan tiến hành tố tụng quy đinh tại khoản 1 Điều 6 của Pháp lệnh này có trách nhiệm thanh toán chi phí giám định theo mức, thời hạn, phương thức mà tổ chức, cá nhân đã thực hiện giám định thông báo.Trường hợp vụ án được khởi tố theo yêu cầu của người bị hại, nếu Tòa án tuyên bố bị cáo không có tội hoặc vụ án bị đình chỉ theo quy định tại khoản 2 Điều 105 của Bộ luật tố tụng hình sự thì cơ quan tiến hành tố tụng không chịu trách nhiệm chi phí giám định. Người bị hại phải hoàn trả cho cơ quan tiến hành tố tụng chi phí giám định đã nộp..."


Nếu các cơ quan nêu trên không đồng ý với việc bạn yêu cầu giám định lại mà bạn tự thực hiện giám định và trình nên thì chi phí giám định lại này sẽ hoàn toàn do bạn chịu. Mức phí cụ thể còn tùy thuộc vào tình hình cụ thể của vụ việc, để biết thêm về mức phí này bạn có thể xem giá tại các tổ chức giám định.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.