Tư vấn về tiền lương làm vào ngày lễ?

Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Hỏi: Em làm công việc bán hàng và có cả hợp đồng lao động nhưng khi làm vào ngày lễ lại không được nhận lương ngày làm đó mà chuyển thành một ngày nghi phép năm vậy là đúng hay sai? (Mỹ Duyên - Nghệ An)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Linh - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 quyđịnh:

"Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm:1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày".

Như vậy, trường hợp của anh (chị) là làm vào ngày lễ nên tiền lương ít nhất bằng 300% chưa kể lương bình thường. Nếu trong hợp đồng lao động không có điều khoản quy định việc chuyển hay anh (chị) không đồng ý việc chuyển thì công ty không thể chuyển sang ngày nghỉ phép năm. Trường hợp của anh (chị), làm việc vào ngày nghỉ lễ mà không được nhận lương ngày làm đó mà chuyển thành ngày nghỉ phép năm như vậy là sai.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.