Tư vấn về thừa kế quyền sử dụng đất là tài sản chung của bố mẹ

Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.

Hỏi: Năm 2012 bố mẹ cháu có làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vườn (150 m). Mục đích sử dụng đất là 50 năm. Trên thẻ đỏ đứng tên cả tên bố và mẹ. Sau đó thẻ đỏ này chuyển sang mục đích đất ở với diện tích là 150 m2. Nhưng tại thời điểm đó bố mẹ cháu vẫn chưa có tiền để chuyển sang đất ở.Cuối năm 2012 mẹ cháu bị bệnh nặng và qua đời. Trước khi qua đời mẹ cháu có làm di chúc để lại đất cho cháu.Tháng 10 năm 2015 cháu chuyển mục đích sử dụng đất cho bố cháu (150 m2).Đề nghị Luật sư tư vấn,bố cháu muốn cho cháu mảnh đất này có được không, khi mảnh đất này chuyển sang đất ở. Hoặc cháu có di chúc của mẹ để lại rồi thì thẻ đỏ đã chuyển nhượng đất sang tên cháu có được không và cần thủ tục giấy tờ gì? (Thu Hà -Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, diện tích đất 150m2 nêu trên là tài sản chung của bố mẹ bạn. Năm 2012 mẹ bạn qua đời, căn cứ Điều 66 Luật hôn nhân gia đình năm 2014, vấn đề tài sản được giải quyết như sau:

"1. Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.2. Khi có yêu cầu về chia di sản thì tài sản chung của vợ chồng được chia đôi, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận về chế độ tài sản. Phần tài sản của vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.3. Trong trường hợp việc chia di sản ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống của vợ hoặc chồng còn sống, gia đình thì vợ, chồng còn sống có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế phân chia di sản theo quy định của Bộ luật dân sự.4. Tài sản của vợ chồng trong kinh doanh được giải quyết theo quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này, trừ trường hợp pháp luật về kinh doanh có quy định khác".

Như vậy, khi mẹ bạn mất, phần tài sản của mẹ bạn được xác định là 50% giá trị quyền sử dụng đất thuộc sử hữu chung của bố mẹ bạn. Mẹ bạn có làm di chúc để lại phần đất của mình cho bạn, vì vậy, bạn chỉ có quyền đối phần tài sản thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn.50% giá trị quyền sử dụng đất còn lại thuộc quyền sở hữu của bố bạn. Bố bạn có quyền định đoạt đối với phần tài sản của mình. Nếu bố bạn đồng ý cho bạn phần đất còn lại thì lúc này, bạn có quyền sở hữu đối với toàn bộ diện tích đất 150m2 nêu trên.Nếu bố bạn không đồng ý cho bạn phần đất của mình thì bạn chỉ có quyền đối với phần đất thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn. Bạn có thể căn cứ vào di chúc để yêu cầu phân chia di sản thừa kế và làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với phần đất được thừa kế.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.