Tư vấn về thẩm quyền công chứng hợp đồng giao dịch

Văn phòng công chứng đã có thẩm quyền chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ ,văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi đang sở hữu giấy tờ tùy thân và giấy tờ xe hai bánh ở tỉnh, hiện tôi đang ở TP.HCM. Do tôi không có thời gian về quê công chứngg muốn sang tên cho người khác tỉnh tôi ở văn phòng công chứngng TP.HCM được không? Quy định pháp luật về địa điểm thực hiện công chứng thế nào? (Văn Anh - Hà Nội)

 >>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điểm c, khoản 1 Điều 17 Luật công chứng năm 2014 quy định công chứng viên có thẩm quyền công chứng các hợp đồng giao dịch theo quy định, không có quy định về việc thẩm quyền công chứng hợp đồng phải phụ thuộc vào nơi cư trú của người yêu cầu công chứng.

Mặt khác, theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 23/2015/NĐ –CP thì văn phòng công chứng đã có thẩm quyền chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ ,văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam; cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài; cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam liên kết với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp hoặc chứng nhận.Việc thực hiện chứng thực trên không phụ thuộc vào nơi cư trú của người yêu cầu chứng thực.Theo các quy định trên, anh (chị) hoàn toàn có thể thực hiện việc công chứng hợp đồng chuyển quyền sở hữu tài sản tại các văn phòng công chứng tại nơi bạn đang làm việc.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.