Tư vấn về tặng cho bất động sản theo quy định của pháp luật

Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

Hỏi: Em có một người chị sống ở Úc. Khi còn ở Việt Nam chị và các con được một người em cho ở nhờ trên đất nhà người em đó. Sau khi chị đi Úc định cư thì người em mới cho chị (trên giấy viết tay là cho một mình chị thôi) phần đất đó luôn, chị về cất nhà và làm giấy tờ cho một người con đứng tên (tất cả tiền cất nhà là tiền của chị bỏ ra, người con đó không có việc làm và thu nhập nào hết, cuộc sống hàng ngày cũng do chị gửi về cho, người con đó trước khi có thời gian bị tâm thần có đi khám ở Biên Hoà) bây giờ người con đó sinh ra bài bạc và định bán nhà. Vậy cho em hỏi chị em có thể lấy lại căn nhà đó hoặc có cách nào mà làm cho người con không thể bán được nhà không Luật sư? (Nguyễn Văn Lang - Thái Nguyên)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, Điều 467 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về

“1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

Như vậy, giấy tờ chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên người con, vì vậy mảnh đất và ngôi nhà đó sẽ thuộc quyền sở hữu của người con. Người con đó có quyền định đoạt tài sản của mình.

Thứ hai, như bạn có trình bày là người con đó có thời gian bị tâm thần đi khám ở bệnh viện Biên Hòa. Tuy nhiên, hiện tại nếu người con đó không có giấy chứng nhận rằng người con đó bị tâm thần thì người đó vẫn được phép tham gia bất kỳ giao dịch nào theo quy định của pháp luật. Trừ trường hợp có giấy xác nhận rằng người con đó bị tâm thần, nếu bị tâm thần thì người đại diện hợp pháp của người con theo quy định của pháp luật sẽ là người mẹ. Và người mẹ sẽ đại diện cho người con tham gia bất kỳ giao dịch nào theo quy định của pháp luật. Và có quyền không cho phép người con bán nhà, và nếu người con bị tâm thần bán nhà thì giao dịch dân sự đó bị vô hiệu.

Như vậy, trường hợp của bạn, nếu người con đó hoàn toàn bình thường, đáp ứng đầy đủ năng lực hành vi dân sự, năng lực hành vi pháp luật thì chị hoàn toàn không có quyền ngăn cản người con bán nhà. Biện pháp tốt nhất là chị nên mềm dẻo ứng phó, khuyên nhủ người con.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.