Tư vấn về quyền sử dụng đất thờ cúng do ông nội để lại ?

Điều 670 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về Di sản dùng vào việc thờ cúng

Hỏi: Trước đây Ông bà nội của Cha em, trước khi qua đời có để lại một bản di chúc. Trong đó có viết rõ phân chia cho từng người bao gồm các con của ông bà mỗi người một phần khác nhau. Trong đó Cha em ( cháu nội đích tôn) được thừa hưởng phần hương hỏa tự để thờ cúng.Sau này khi ông bà nội của Cha em qua đời thì những người con của ông/ bà (chú/cô của bố em) lại đi kiện cha em để dành lại đất hương hỏa (phần cha em được thừa hưởng theo di chúc ).Tòa cũng đã nhiều lần phân giải và đã xác nhận là phần đất đó thuộc quyền sở hữu của Cha em. Nhưng chẳng may Cha em hiện đã qua đời và trước khi mất cũng chưa lập di chúc. Và giờ thì những người em nói ở trên lại tiếp tục kiện để dành lại đất. Trong trường hợp này thì em (Con trai Trưởng của Cha, đã 24 tuổi) nên làm gì ạ? (Thu Cúc - Đà Nẵng)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê THị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Bất Động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 670 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định vềDi sản dùng vào việc thờ cúng như sau:

"1. Trong trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thoả thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.

Trong trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử một người quản lý di sản thờ cúng.

Trong trường hợp tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật".

Như vậy, theo như quy định trên, ông cụnội bạn mất có để lại di chúc chỉ định bố bạn là người được hưởng phần đất dùng để thờ cúng, thì nếu di chúc này hợp pháp, bố của bạn hoàn toàn có quyền được sử dụng phần di sản này mà không người nào có quyền kiện dành. Kể từ ngày mở thừa kế, bố của bạn hoàn tất thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất hoặc sử dụng bản di chúc của ông nội để hoàn thành thủ tục sang tên quyền sử dụng đất thì kể từ lúc này, quyền sử dụng mảnh đất trên thuộc về bố của bạn.

Trong trường hợp bố của bạn mất mà không để lại di chúc, thì theo quy định của Bộ luật dân sự 2005, lúc này những di sản của bố bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật. Theo đó, cần xác định hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ và các con của bố bạn. Khi hàng thừa kế thứ nhất không còn ai, hoặc những người này từ chối nhận di sảnthì hàng thừa kế thứ hai mới được hưởng (hàng thừa kế thứ hai gồm ông, bà, anh, chị). Còn trong trường hợp của bạn, bố bạn mất không để lại di chúc thì phần đất của ông cụ nội bạn để lại trở thành di sản thừa kế của bố bạn, từ đó, đối với phần di sản này mẹ của bạn, bạn và các anh, chị, em khác của bạn có quyền được hưởng mà không người cô hay chú nào có quyền kiện đòi. Nếu họ có hành vi kiện để dành quyền sử dụng mảnh đất thì cơ quan có thẩm quyền xét xử sẽ dựa trên những căn cứ của pháp luật để hủy bỏ yêu cầu của họ. Bạn có thể tham khảo các quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 tại chương XXIII và Chương XXIV.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Bất Động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.