Tư vấn về đòi lại đất lấn chiếm

Người sử dụng đất liền kề đó không trả lại đất lấn chiếm, anh (chị) có thể gửi đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tới UBND xã để tiến hành thủ tục hòa giải cơ sở đối với các tranh chấp về đất đai.

Hỏi: Cuối năm 2014 tôi có mua một mảnh đất, mảnh đất này đã có sổ hồng trước đó do người bán đứng tên. Chúng tôi đã làm mọi thủ tục hợp pháp để sang tên và tôi được nhận sổ mới với tên của tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có cần phải làm thủ tục ký giáp ranh nữa không? Ngày 22/05/2015 tôi có mời địa chính về xác định lại ranh giới để chuẩn bị xây dựng nhà cửa thì phát hiện nhà kế bên xây dựng trái phép sang phần đất nhà tôi rất là nhiều tới 6m ngang. (Thu Phương - Nam Định)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 11 Thông tư số 25/2014/TT – BTNMT quy định về bản đồ địa chính quy định khi thực hiện thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nếu người sử dụng đất có giấy tờ thỏa thuận hoặc văn bản xác định ranh giới đất, mốc giới sử dụng đất hoặc các giấy tờ pháp lý khác về quyền sử dụng đất mà trong đó thể hiện đường ranh giới với các thửa đất liền kề thì cán bộ đo đạc không cần đo đạc lại để lập bản mô tả ranh giới thửa đất.

Như vậy, nếu gia đình anh (ch
ị)không thực hiện thủ tục ký giáp ranh để lấy ý kiến của những người sử dụng đất liền kề thì cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cán bộ địa chính sẽ đo đạc và lập bản đồ thửa đất theo quy định.Trường hợp củaanh (chị)sau khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo đúng quy định của pháp luật phát hiện ra đất bị hộ liền kề lấn chiếm.Do bạn đã mời cán bộ địa chính về để xác định, đo đạc lại đất, vì vậy trường hợp này sẽ hoàn toàn căn cứ vào kết quả đo đạc lại. Nếu cán bộ địa chính sau khi đo đạc lại ranh giới thửa đất đúng như nội dung trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà gia đìnhanh (chị)được cấp thìanh (chị)hoàn toàn có cơ sở để đòi lại 6m đất bị lấn chiếm.

Nếu người sử dụng đất liền kề đó không trả lại đất lấn chiếm,anh (chị)có thể gửi đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp tới UBND xã để tiến hành thủ tục hòa giải cơ sở đối với các tranh chấp về đất đai. Nếu việc hòa giải không thành,anh (chị)có thể gửi đơn khởi kiện tới Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có đất để yêu cầu giải quyết tranh chấp.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.