Tư vấn trường hợp tặng tài sản cho con gái riêng của chồng

Nếu căn nhà và 300m2 đất ruộng là tài sản riêng của bà thì số tài sản nêu trên hoàn toàn thuộc quyền định đoạt của bà.

Hỏi:Tôi năm nay đã 69 tuổi, có 01 con trai duy nhất năm nay 31 tuổi. Nó nghiện ma túy, phá tài sản gia đình, thậm chí còn nhiều lần đánh đập, hành hung tôi. Nay tôi muốn để tài sản gồm: 01 căn nhà và thửa đất 300m2 đất nông nghiêp cho con gái riêng của chồng tôi (đã mất được 03 năm) để nó chăm sóc tôi có được không? (Vũ Mười - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198 Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 197 Bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS) thì:

“Chủ sở hữu có quyền bán, trao đổi, tặng cho, cho vay, để thừa kế, từ bỏ hoặc thực hiện các hình thức định đoạt khác phù hợp với quy định của pháp luật đối với tài sản”.

Vậy, nếu đây là tài sản riêng của bà, thì bà có toàn quyền quyết định việc tặng cho người khác mà không phải chịu bất kỳ sự chi phối nào từ bên ngoài. Do vậy, việc bà muốn để lại tài sản của mình cho con gái riêng của chồng là hợp pháp.

Vấn đề cần lưu ý ở đây là liệu căn nhà và diện tích 300m2 đất ruộng có thuộc quyền sở hữu hoàn toàn của bà hay không?

- Trường hợp thứ nhất: Căn nhà và 300m2 đất ruộng là tài sản riêng củathì số tài sản nêu trên hoàn toàn thuộc quyền định đoạt của bà, tức là việc tặng cho tài sản cho người khác không gặp trở ngại.

- Trường hợp thứ hai: Nếu căn nhà và 300m2 đất ruộng là tài sản chung của vợ chồngbà,nhưng sau khi chồngmất, việc chia thừa kế vẫn chưa được thực hiện thì con trai củacó quyền khởi kiện yêu cầu được hưởng thừa kế từ di sản của bố. Khi đó,chỉ có thể di chúc để lại 1/2 tài sản gồm căn nhà và 300m2 đất cho con gái riêng của chồng.Việc chia di sản của chồngcó thể căn cứ vào di chúc hoặc theo quy định của pháp luật (nếu không có di chúc, hoặc di chúc không hợp pháp). Sau khi chia di sản, đối với số tài sản của mình,hoàn toàn có thể để lại cho con gái, được pháp luật công nhận và bảo vệ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.