Tư vấn pháp luật việc vợ chồng tách hộ khẩu

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về việc vợ chồng tách hộ khẩu.

Hỏi: Vợ chồng tôi mới mua đất nông nghiệp để xây nhà và vợ chồng tôi hiện tại đang nhập hộ khẩu nhờ vào khẩu của dì bên chồng tôi tại phường Thắng Nhất - Thành phố Vũng Tàu.Vậy giờ gia đình tôi muốn tách khẩu thì có được không? (Mai Hoa - Bà Rịa Vũng Tàu).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Căn cứ quy định tại Điều 27 Luật Cư trú về tách hộ khẩu thì:

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

3. Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Như vậy, trường hợp của bạn, vợ chồng bạn muốn tách khẩu thì hoàn toàn được nếu có sự đồng ý bằng văn bảncủa Dì bên chồng nhà bạnvà bạn phải làmthủ tục theo quy định của pháp luật.

Bạnđăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phốVũng Tàu thì bạn phải đáp ứng đủ 3 điều kiện sau đây:

1- Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc trung ương

2- Có thời gian tạm trú liên tục tại thành phố trực thuộc trung ương từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương

3- Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú.

Nếu bạn đáp ứng được điều kiện trên thì bạn đăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phố Vũng Tàu.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.