Tư vấn pháp luật: về mức lương sau khi hết thời gian thử việc

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Hỏi: Tôi là giáo viên Mầm Non vào ngành từ năm 2011, nhận quyết định của phó giấm đốc (PGĐ) là hợp đồng dài hạn cho đến khi xét tuyển ngạch viên chức, sau khi nhận quyết định tôi có kí hợp đồng với trường là 5 năm, hưởng 85% lương(hưởng 85% lương đến nay). Năm 2014 tôi có thi biên chế nhưng rớt, từ đó PGD ra thông báo mới là hợp đồng ngắn hạn từ ngày 01/01/2015 đến 31/5/2015. Do đó tôi cũng phải kí hợp đồng với trường lại là loại hợp đồng ngắn hạn. Đến tháng 10/2015 tôi sinh em bé và làm chế độ thai sản, nhưng bảo hiểm xã hội không chốt sổ được vì thiếu quyết định nâng lương, tôi học trung cấp ra trường, trong quá trình làm việc không vi phạm bất cứ điều gì. Luật sư cho tôi hỏi : Trường hợp của tôi bao nhiêu tháng thì sẽ được hưởng 100% lương, và nếu được hưởng 100% lương và được nâng bậc lương thì tôi có được truy lãnh lại không?(Thanh Loan - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Về mức lương 85%

"Điều 28 Bộ Luật Lao động 2012 quy định về tiền lương trong thời gian thử việc như sau:Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó".

"Điều 27 khoản 2 Bộ Luật Lao động 2012 có quy định về Thời gian thử việc như sau:Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhânkỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ".

Như vậy, căn cứ theo quy định này thì mức lương 85% sẽ được áp dụng trong thời gian thử việc, hết thời gian thử việc thì bạn sẽ được hưởng nguyên lương 100%.

Trường hợp, bạn và trường nơi bạn công tác thỏa thuận mức lương trong hợp đồng lao động là 85% cho cả thời gian làm việc thì thỏa thuận này sẽ được coi là hợp pháp nếu mức lương 85% không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do pháp luật quy định.

Trường hợp bạn và trường nơi bạn công tác thỏa thuận về thời gian thử việc và hết thời gian này công ty vẫn trả cho bạn 85% lương thì bạn có thể làm đơn khiếu nại lên công ty yêu cầu công ty giải quyết cho bạn, nếu trường không giải quyết bạn có thể gửi đơn khiếu nại đến Phòng

Thương binh và xã hội hoặc khởi kiện lên Tòa án nhân dân.

Về vấn đề nâng lương.Trường hợp bạn và trường ký hợp đồng lao động thì vấn đề nâng lương của bạn sẽ tuân theo quy định của trường và theo hợp đồng lao động đãký kết.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.