Tư vấn pháp luật: Về ly thân, ly hôn và quyền nuôi con

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn về ly thân, ly hôn và quyền nuôi con.

Hỏi: Tôi và chồng tôi sống ly thân được hơn 1 năm và nay muốn ly hôn. Chúng tôi có 2 con: 1 con gái đến 2/11/2014 đủ 3 tuổi, 1 con trai mới được 13 tháng tuổi. Tôi muốn nhận nuôi cả 2 con có được không? (Nguyễn Nhung - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Tại Khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đìnhnăm 2000 có quy định:"Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác".

Trường hợp của bạn là cả hai con đều dưới ba tuổi nếu hai vợ chồng bạn không thỏa thuận được quyền nuôi con thì tòa án sẽ quyết định giao cả hai đứa con cho mẹ nuôi. Như vậy bạn có quyền nuôi của hai con.

Trường hợp trong thời gian ly thân giữa bạn và chồng bạn là do hai người tự dọn ra ở riêng, pháp luật không quy định chế định ly thân do vậy bạn không nhận được lại số tiền cấp dưỡng con trong thời gian ly thân với chồng bạn. Nhưng tòa án có thể căn cứ vào tình trạng ly thân của vợ chồng bạn làm căn cứ để cho ly hôn.

Khi ly hôn bạn có quyền:

+ Yêu cầu chia tài sản chung của hai vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân, trong trường hợp hai vợ chồng bạn không thỏa thuận được thì tòa án sẽ giải quyết theo quy định của pháp luật như sau:

Căn cứ Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000: Trong trường hợp vợ chồng khi ly hôn thì việc chia tài sản khi ly hôn theo các nguyên tắc sau:

"1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.2.Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết".

+ Quyền nuôi con và nhận cấp dưỡng nuôi con từ người chồng: nếu bạn giành được quyền nuôi con thì chồng bạn có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Tiền cấp dưỡng nuôi con bao gồm những chi phí tối thiểu cho việc nuôi dưỡng và học hành của con và do các bên thoả thuận. Trong trường hợp các bên không thoả thuận được thì tuỳ vào từng trường hợp cụ thể, vào khả năng của mỗi bên mà tòa án quyết định mức cấp dưỡng nuôi con cho hợp lý.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.