Tư vấn hôn nhân: Có thể nộp đơn ly hôn chồng tại nơi mình đang ở không?

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn trường hợp có thể nộp đơn ly hôn chồng tại nơi mình đang ở không.

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn từ năm 2010 có 01 cháu nhỏ 28 tháng, nhưng chúng tôi đã ly thân từ trước khi tôi sinh con và chồng tôi không hề có trách nhiệm đóng góp nuôi con từ đó tới giờ, thậm chí chưa gặp mặt con. Chồng tôi hộ khẩu Hà Nội, tôi hộ khẩu TP.HCM, hiện tại cả hai đều sống và làm việc tại thành phố. Trường hợp của tôi có thể nộp đơn xin ly hôn tại Tp. HCM được không? Nếu không bắt buộc phải nộp tại nơi chồng tôi cư trú thì tôi có thể xin xử vắng mặt không? Vì con tôi còn nhỏ, không thể đi đi lại lại để tham gia mọi buổi xét xử, hòa giải... Nếu xử vắng mặt tôi có bị bất lợi gì không? (Minh Huyền - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứnhất, Điểm a, khoản 1, Điều 35,BLTTDSquy định : “Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau: "a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này”.Nhưvậy do chị là người yêu cầu nên chịphải nộp đơn ly hôn ở toà án nhân dân cấphuyện nơi chồng chị đang cư trú, làm việc.

Thứ hai, Khoản3Điều 81Luật HNGĐquy định:“Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

Bên cạnh đó Tòa án còn xem xét đến các yếu tố sau đây để đưa ra quyết định:Điều kiện về vật chất bao gồm: Ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… mà mỗi bên dành cho con, yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của chan mẹ;Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con, điều kiện cho con vui chơi giải trí, trình độ học vấn… của cha mẹ.Nhưvậy Tòa ánhoàn toàn có cơ sở để giao con cho chị nuôi.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.