Tư vấn pháp luật: thỏa thuận không tham gia bảo hiểm xã hội

Công ty Luật TNHH Everest tư vấn thỏa thuận tham gia bảo hiểm xã hội.

Hỏi: Đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động đối với đơn vị sự nghiệp. Đơn vị sự nghiệp ký hợp đồng lao động với người lao động với: Nguồn lương: ngân sách nhà nước - Mức lương: theo hệ số quy định của nhà nước (2,34 - đại học) - Phụ cấp: 0 - Thời gian làm việc: toàn thời gian cố định - Thời gian hợp đồng: 12 tháng - Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế: không. Hỏi điều khoản bảo hiểm của hợp đồng trên người sử dụng lao động nói trên có phù hợp Luật lao động không? Và theo điều khoản nào? (Lý Hải - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thứ nhất, điều khoản bảo hiểm trong hợp đồng lao động vi phạm quy định pháp luật lao động và bảo hiểm.

Điểm a khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

“1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;…”

Hợp đồng lao động của bạn có thời hạn là 12 tháng (hợp đồng xác định thời hạn) thì người lao động tham gia hợp đồng là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Như vậy, người lao động ký kết hợp đồng lao động có thời hạn 12 tháng nhưng không tham gia bảo hiểm xã hội cho người lao động là trái quy định pháp luật.

Thứ hai, người lao động chấp nhận điều khoản không có bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế và ký kết hợp đồng là hành trái quy định pháp luật.

Điều 26 quy định: “Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp”.

Như vậy, việc người lao động chấp nhận điều khoản không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp là hành vi trái quy định pháp luật và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.