Tư vấn pháp luật: rút tiền bảo hiểm xã hội

Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 bộ luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội; b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;...

Hỏi: Hiện nay tôi đã nghỉ việc ở công ty cũ và đang làm việc ở công ty mới. Ở công ty cũ, tôi đóng bảo hiểm được 6 năm 3 tháng, vậy bây giờ tôi muốn rút tiền bảo hiểm có được không? (Hoàng Hải - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo khoản 1 điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần trong các trường hợp sau:

"a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 bộ luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;c) Sau 1 năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội 1 lần mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;d) Ra nước ngoài để định cư".

Như vậy trường hợp của bạn do không nói rõ thời gian bạn đã nghỉ việc ở công ty cũ là bao lâu, trường hợp khi bạn thuộc vào điểm c khoản này tức là thời gian nghỉ việc ở công ty cũ là 12 tháng, không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội 1 lần thì bạn sẽ được rút tiền bảo hiểm.Bạn đã đóng bảo hiểm được 6 năm 3 tháng, nhưng trong trường hợp bạn đã nghỉ việc mà vẫn đóng bảo hiểm xã hội thì không được áp dụng quy định này.Thời điểm nghỉ việc được tính từ khi có quyết định nghỉ việc.

Để được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần, bạn cần thực hiện thủ tục sau:

Nộp hồ sơ cho tổ chức bảo hiểm xã hội nơi bạn đã đóng.Trong hồ sơ gồm có: sổ bảo hiểm xã hội,đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần,quyết định nghỉ việc.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ,cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ giải quyết quyền lợi cho bạn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.