Tư vấn pháp luật đòi lại tiền vay từ bạn gái và thủ tục khởi kiện?

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng...

Hỏi: Bạn gái tôi đạng nợ em số tiền 20 triệu đồng, có ghi giấy cam kết nếu chia tay sẽ trả đủ số tiền, có cả chữ ký và điểm chỉ 2 ngón cái. Tôi xin hỏi nếu chia tay thì tôi có quyền đòi lại số tiền không, nếu trường hợp bạn gái không trả thì tôi có quyền kiện không? (Nguyễn Hòa - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Điều 471 Bộ luật dân sự quy định: “Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định". Hiện nay pháp luật không quy định hình thức bắt buộc đối với hợp đồng cho vay tài sản

Điều 125 Bộ luật dân sự quy định ; “Trong trường hợp các bên có thỏa thuận về điều kiện phát sinh hoặc hủy bỏ giao dịch dân sự thì khi điều kiện đó xảy ra, giao dịch dân sự phát sinh hoặc hủy bỏ" .

Trong trường hợp của bạn, bạn gái bạn đã vay của bạn 20 triệu đồng và có ghi giấy cam kết trả nợ. Giấy cam kết trả nợ lúc này được coi là hợp đồng vay tài sản có hiệu lực pháp luật giữa bạn và bạn gái của bạn.

Trong giấy cam kết trả nợ có ghi rõ khi nào chia tay sẽ trả đủ số tiền. Như vậy hợp đồng vay tài sản trong trường hợp này là một hợp đồng có điều kiện. Trong đó nghĩa vụ trả nợ của bạn gái bạn đối với bạn chỉ phát sinh khi hai người chia tay. Do đó nếu bạn gái bạn chia tay bạn thì bạn có quyền đòi lại số tiền. Trong trường hợp bạn gái bạn không trả, bạn có quyền khởi kiện đến tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn gái bạn cư trú hoặc làm việc yêu cầu trả nợ ( điều 25, điều 33, điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2011)

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.