Tư vấn pháp luật: công ty sa thải do nghỉ chữa bệnh

Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây: a) Nghỉ ốm đau, điều dưỡng; nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động...

Hỏi: Anh An ký hợp đồng lao động với công ty X 3 năm. Sau khi làm việc được một năm anh yêu cầu tăng lương nhưng công ty không đồng ý. Sau đó khi làm việc anh bị tai nạn lao động thương tật 30% trong thời gian anh xin phép nghỉ chữa bệnh công ty tự ý sa thải anh. Như thế thì công ty đó đã vi phạm điều nào của bộ luật Lao động và bồi thường ra sao? (Bùi Tuấn - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ vào Điều 123 Bộ luật lao động có quy định những trường hợp người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật người lao động

"4. Không được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động đang trong thời gian sau đây:a) Nghỉ ốm đau, điều dưỡng; nghỉ việc được sự đồng ý của người sử dụng lao động";

Như vậy, trong trường hợp này anh Ân đang điều dưỡng do bị tai nạn lao động thì người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật đối với anh. Anh Ân có thể căn cứ vào điều luật trên để tiến hành khiếu nại với người sử dụng lao động về việc người sử dụng lao động sa thải anh trái với quy định của pháp luật. Hoặc anh Ân có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty đặt trụ sở chính để yêu cầu Tòa án giải quyết.

Những điều cần lưu ý: Trong trường hợp nếu như sau khi anh khỏi bệnh mà vẫn còn thời hiệu để tiến hành xử lý kỷ luật sa thải thì người sử dụng lao động vẫn có thể tiến hành xử lý kỷ luật sa thải đối với anh nếu như anh có một trong các hành vi trong trường hợp quy định tại điều 126 bộ luật lao động 2012.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.