Tư vấn pháp luật: công ty không đóng bảo hiểm có được hưởng chế độ thai sản?

Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Hỏi: Em vào làm cho 1 công ty Hàn Quốc từ tháng 12 /2014, đến tháng 1/ 2015 thì được đóng bảo hiểm. Hiện tại em đang mang bầu tháng thứ 6, dự kiến sinh của em là 24/12/2016. Nhưng hiện tại em nghe được 1 số thông tin là công ty em không đóng bảo hiểm cho người lao động từ tháng 6/2016, do công ty gặp khó khăn. Vậy em có được hưởng chế độ thai sản không? (Nguyễn Thị Duyên - Thái Bình)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như chị trình bày thì thời gian đóng Bảo hiểm xã hội chị từ 1/2014. Pháp luật quy định điều kiện để hưởng chế độ thai sản:

Khoản 2 Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”

Theo quy đinh của pháp luật thì điều kiện để hưởng chế độ thai sản đó là đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Theo như chị trình bày thì chị đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp công ty bị giải thể, chị vẫn được hưởng chế độ thai sản bởi vì chế độ này là do bảo hiểm xã hội chi trả.

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản bao gồm:

+) Sổ BHXH.

+) Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con.

+) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thai sản.

Sau khi có đầy đủ hồ sơ như trên, chị mang ra BHXH nơi công ty cũ có đóng BHXH cho chị ở đâu thì chị sẽ nộp BHXH tại đó. BHXH sẽ thụ lý hồ sơ cho chị và hoàn tất thủ tục hưởng chế độ thai sản cho chị.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.