Tư vấn pháp luật chế độ thai sản?

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Lao động nữ mang thai...

Hỏi: Em làm tại Công ty từ tháng 11/2015 đến tháng 11/2016 thì em hết hạn hợp đồng, trong thời gian này em đang mang thai được 4 tháng và sẽ dự sinh vào ngày 22/1/2017. Nếu tháng 11/2016 em bị chấm dứt hợp đồng thì em có được hưởng chế độ thai sản không? (Thanh Hương - Hưng Yên)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

"Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Thời điểm bạn dự sinh là 22/1/2017, thời điểm này Luật bảo hiểm xã hội mới đã có hiệu lực, vì vậy căn cứ vào khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm, lao động nữ sinh con và đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản.

Bạn đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 11/2015 đến tháng 11/2016, như vậy trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con bãn đã đóng được 11 tháng BHXH. Theo đó, đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Khoản 2 Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ – CP quy định trường hợp người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản mà nghỉ việc trước thời điểm sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản.

Theo đó, trường hợp bạn nghỉ việc vào tháng 11/2016, đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Như vậy, bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.