Có đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản không?

Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: Lao động nữ mang thai; Lao động nữ sinh con...

Hỏi:Em tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 10/2015 đến tháng 6/2016. Em dự sinh tháng 9/2017. Cho em hỏi em có đủ điều kiện hưởng thai sản không? (Hà Bảo - Ninh Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198  Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thanh Hương - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng thai sản như sau:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;b) Lao động nữ sinh con;c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

Bạn dự sinh tháng 9/2017 cho nên khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng 10/2016 đến tháng 9/2017. Trong khoảng thời gian này bạn có đủ 6 tháng đóng bảo hiểm trở lên thì bạn đủ điều kiện hưởng thai sản.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn tham gia bảo hiểm từ tháng 10/2015 đến tháng 6/2016 cho nên trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh bạn không đóng bảo hiểm tháng nào. Như vậy rất tiếc bạn không đủ điều kiện hưởng thai sản.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.