Tư vấn pháp luật: chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật có phải bồi thường không?

Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

Hỏi: Em có ký hợp đồng làm việc với một công ty nhưng vì công việc không phù hợp với nghành mình học,trong lúc đó em có xin được công việc phù hợp với mình, vì công ty em vừa xin được cần người gấp nên em chỉ kịp bảo trước cho công ty mình đang làm trươc thời gian nghỉ việc 10 ngày nhưng công ty không châp nhận và không trả lương cho em. Vậy trong trường hợp này em phải làm thể nào? (Thanh Hương - Hưng Yên)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Thị Mai Phương - Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trường hợp của bạn, bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật với công ty nên bạn có nghĩa vụ phải bồi thường cho công ty. Điều 43 Bộ luật lao động 2012 có quy định nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật:

"1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này."

Với hợp đồng xác định thời hạn, bạn cần phải báo trước ít nhất 30 ngày, và báo trước ít nhất 45 ngày với hợp đồng không xác định thời hạn. Khi công ty trả lương cho bạn đồng nghĩa bạn phải thực hiện nghĩa vụ bồi thường với công ty. Như vậy, bạn nên xem xét xem giữa khoản tiền lương bạn nhận được và khoản bồi thường cho công ty. Nếu công ty không trả lương cho bạn nhưng vẫn trả sổ bảo hiểm cho bạn thì đó là cách giải quyết tốt nhất cho bạn. Nếu công ty không trả sổ và yêu cầu thêm khoản bồi thường, bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ bồi thường với công ty để lấy lại sổ BHXH.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.