Tư vấn luật về mức xử phạt khi chở quá trọng tải

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong...

Hỏi: Xe của em bị quá tải trọng 62% cảnh sát giao thông ghi mức phạt của em là 6 triệu đồng và giữ bằng 2 tháng như thế có đúng không? Và tới nay đã quá hạn nộp phạt được 1 tháng nhưng em chưa đến nộp phạt, như thế có sai không? Và có bị phạt vì lỗi quá hạn không? (Đường Hy - Bình Phước)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Về mức độ xử phạt:

Khoản 6, khoản 8 điều 24 nghị định số 107/2014/NĐ-CPngày 31 tháng 12 năm 2014quy định như sau: "Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường trên 60% đến 100% đối với xe có trọng tải dưới 5 tấn, trên 50% đến 100% đối với xe có trọng tải từ 5 tấn trở lên và xe xi téc chở chất lỏng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc): b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm b, Điểm c Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng".

Như vậy, theo quy định này do bạn chưa nêu rõ loại xe của bạn sử dụng là gì và có trọng tải bao nhiêu tấn. Trong trường hợp bạn điều khiển xe chở hàng có trọng tải dưới 5 tấn và chở quá trọng tải 62% thì cảnh sát giao thông ra quyết định xử phạt hành chính và tước giấy phép lái xe của bạn trong vòng 2 tháng là đúng quy định pháp luật.

Về vấn đề quá thời hạn nộp phạt:

Căn cứ khoản 2 điều 75 Nghị định 171/2013/NĐ-CPngày 13 tháng 11 năm 2013 quy định như sau: "Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ".

Như vậy, theo quy định này, nếu đến thời điểm hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm trong biên bản vi phạm hành chính mà bạn vẫn chưa đến cơ quan có thẩm quyền nộp phạt và nhận lại giấy tờ thì bạn sẽ không bị phạt lỗi quá hạn. Tuy nhiên , trong thời gian này bạn tiếp tục điều khiển hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông thì sẽ bị áp dụng xử lý vi phạm hành chính như hành vi bạn không có giấy tờ.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.