Chở hàng quá tải, xử phạt như thế nào?

Người điều khiển phương tiện giao thông điều khiển xe chở hàng vượt quá trọng tải cho phép (30%) đối với xe dưới 5 tấn có thể bị phạt thêm một khoản từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Hỏi: Tôi có mua một xe ô tô tải 3 tấn. Vừa qua, tôi bị cảnh sát giao thông bắt vì chở hàng hóa quá tải 30% và yêu cầu tôi xuất trình giấy tờ để chứng minh chủ sở hữu vì tôi nói đây là xe của tôi. Tôi chỉ có hợp đồng mua bán chứng thực ở xã, chưa có sang tên. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi sẽ bị phạt bao nhiêu? (Nguyễn Hoàng Việt – Đà Nẵng).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật giaVũ Thị Nhung-ng ty LuậtTNHH Everest - trả lời:

Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính Phủ quy định như sau:

Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ: “Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chở hàng vượt trọng tải thiết kế được ghi trong Giấy đăng ký xe hoặc Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường từ 10% đến 40% đối với xe có trọng tải dưới 5 tấn và từ 5% đến 30% đối với xe có trọng tải từ 5 tấn trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc)” (điểm a khoản 2 Điều 24).

Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ: “Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô” (khoản 4 Điều 30).

Căn cứ các quy định dẫn chiếu ở trên, anh là chủ của chiếc ô tô trên nhưng lại chưa làm thủ tục đăng ký xe sang tên nên anh có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. ngoài ra, anh còn điều khiển xe chở hàng vượt quá trọng tải cho phép (30%) đối với xe dưới 5 tấn, do đó anh còn bị phạt thêm một khoản từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.