Tư vấn luật về hợp đồng thuê văn phòng với bên cho thuê lại

Bên thuê nhà có các quyền sau đây: Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận; Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;...

Hỏi: Hiện nay bên Công ty tôi mới thành lập và có đi thuê 1 văn phòng làm trụ sở nhưng bên cho thuê văn phòng không phải là chủ sở hữu mà là đi thuê và cho chúng tôi thuê lại. Tôi muốn hỏi chúng tôi phải làm hợp đồng với bên nào để đưa vào chi phí hợp lý? (Thu Hường - Thái Nguyên)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Nếu trong trường hợp bên cho thuê lại đã kí kết hợp đồng với chủ sở hữu và trong hợp đồng có thỏa thuận về việc bên thuê có quyềncho thuê lại thì bạn có thể ký kết với bên đang quản lý, sử dụng tài sản thuê nêu trên. Về quyền của bên thuê nhà ở được quy định tại Điều 496 BLDS như sau:

"Điều496.Quyền của bên thuê nhà ở

Bên thuê nhà có các quyền sau đây:

1. Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận;

2. Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

3. Được cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

4. Được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà;

5. Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng.

6. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật này".

Căn cứ vào khoản 3, Điều 496 BLDS mà chúng tôi viện dẫn bên trên, đối tác mà bạn có dự định ký hợp đồng thuê nhà nêu trên hoàn toàn có quyền cho thuê lại nhà đang thuê nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Về yêu cầutư vấn cho bạn nên kí kết hợp đồng với bên cho thuê lại hay chủ sở hữu thì hợp đồng và giấy tờ có liên quan phải được cung cấp thực tế chúng tôi mới có thể đưa ra kết luận chính xác.

Nếu vấn đề cần tư vấn chi tiếthơn thì bạn có thể liên hệtrực tiếp đếncông ty của chúng tôiđể có được những hướng dẫn cụ thể và chính xác nhất. Tổng đài tư vấn:1900 6198.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hợp đồng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.