Chủ nhà có phải bồi thường, khi người thuê nhà bị mất trộm?

Bên cho thuê nhà ở có các nghĩa vụ sau đây: 1. Giao nhà cho bên thuê theo đúng hợp đồng; 2. Bảo đảm cho bên thuê sử dụng ổn định nhà trong thời hạn thuê;...

Hỏi: Tôi là sinh viên đi thuê phòng trọ ở gần trường tôi học. Tối tôi để xe máy chung với gia đình nhà chủ ở tầng một, sáng hôm sau tôi xuống thì xe của tôi bị mất. Đề nghị Luật sư tư vấn, chủ nhà có phải bồi thường hay chịu trách nhiệm gì với chiếc xe của tôi hay không? (Nguyễn Hoàng - Hưng Yên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến - Tổ tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005,như sau:

Nghĩa vụ của bên cho thuê nhà ở: “Bên cho thuê nhà ở có các nghĩa vụ sau đây: 1. Giao nhà cho bên thuê theo đúng hợp đồng; 2. Bảo đảm cho bên thuê sử dụng ổn định nhà trong thời hạn thuê; 3. Bảo dưỡng, sửa chữa nhà theo định kỳ hoặc theo thoả thuận; nếu bên cho thuê không bảo dưỡng, sửa chữa nhà mà gây thiệt hại cho bên thuê thì phải bồi thường” (Điều 493).

Quyền của bên thuê nhà ở: "Bên thuê nhà có các quyền sau đây: 1. Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận; 2. Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản; 3. Được cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản; 4. Được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà; 5. Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng. 6. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật này” (Điều 496).

Anh (chị) thuê phòng trọ, phòng trọ từ chủ nhà nên quan hệ pháp lý giữa anh (chị) và chủ nhà là quan hệ hợp đồng thuê phòng ở. Quyền và nghĩa vụ của các bên sẽ phụ thuộc vào thỏa thuận tại hợp đồng và theo quy định của pháp luật.

Theo quy định của pháp luật, với các quy định nêu trên, pháp luật không quy định bên cho thuê phòng ở phải có nghĩa vụ bảo quản, giữ gìn tài sản của bên thuê và bên thuê cũng không có quyền yêu cầu bên cho thuê phòng ở phải có nghĩa vụ hay chịu trách nhiệm đối với việc mất mát tài sản của mình, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác theo hợp đồng cho thuê phòng trọ. Như vậy, trường hợp của anh (chị) trong hợp đồng thuê phòng không có thỏa thuận khác thì chủ nhà cho thuê phòng trọ không phải chịu trách nhiệm gì khi anh (chị) bị mất xe.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật dân sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.