Tư vấn luật khi không có giấy phép lái xe

Luật sư tư vấn giấy phép lái xe...

Hỏi: Có 1 lần tôi lưu thông trên đường với tốc độ là 20-30km/h thì có 1 chú kia qua đường mà không có đèn tín hiệu trong khi đó chú đó lại có hơi men trong người nên tôi va phải chú, xe tôi bị hư nặng, tôi bắt chú bồi thường nhưng chú ấy chỉ bồi thường cho tôi khoảng 20% tổn thất nên tôi gọi cảnh sát giao thông và cả hai phải đem xe về trụ sở.Xin cho hỏi là tôi có chứng minh thư nhân dân và có giấy tờ xe do chị tôi đứng tên và không có giấy phép lái xe vậy lên trụ sở tôi có bị phạt không và mức phạt là bao nhiêu? (Lan Khuê - Hà Nam)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Thị Phượng - Tổ tư vấn pháp luật giao thông Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Thứ nhất, về vấn đề bồi thường khi xe của bạn bị hư hỏng

Bộ luật Dân sự năm 2005 đã quyđịnh rõ ràng về trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp

đồng.

Điều 604, điều 605 và điều 609 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:

"Điều 604. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường

1. Người nào do lỗi cố ý hoặc vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

2 Trong trường hợp pháp luật quy định người gây thiệt hại phải bồi thường cả trong trường hợp không có lỗi thì áp dụng quy định đó".

"Điều 605. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại

1. Thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Người gây thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường, nếu do lỗi vô ý mà gây thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của mình.

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì người bị thiệt hại hoặc người gây thiệt hại có quyền yêu cầu Toà án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường".

Như vậy, khi người có lỗi gây tai nạn gây thiệt hại đối với tài sản của bạn thì phải bồi thường,mức bồi thường thiệt hại về tài sản do các bên thỏa thuận và đảm bảo các nguyên tắc theo quy định trên.

Thứ hai, về mức xử phạt khi bạn tham gia giao thông không có giấy phép lái xe

Hành vi của bạn sẽ bị xử phạt đối với từng trường hợp theo khoản 5, khoản 7 điều 21 Nghị định số46/2016/NĐ-CPngày 26 tháng 5 năm 2016như sau:

"5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều này.

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây: a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên; b) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật giao thông mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.