Tư vấn khởi kiện đòi lại sổ đỏ bị lừa ký chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Trường hợp mẹ bạn chứng minh được việc bị người cậu lừa đối ký vào hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì có thể đòi lại quyền sử dụng đất đã mất.

Hỏi: Mẹ tôi ở với Bà ngoại tôi. Tôi chưa có nhà riêng. Bà ngoại chuyển nhượng sổ đỏ nhà cho Mẹ tôi từ năm 2008. Hồi tháng 7 năm 2014, em mẹ tôi (Cậu tôi) cần tiền mua đất và làm nhà để buôn bán nên mượn sổ đỏ của Mẹ tôi. Do tình chị em nên mẹ tôi cho Cậu tôi mượn sổ đỏ để vay tiền ngân hàng. Nhưng do không quan sát khi làm thủ tục ký giấy tờ Mẹ tôi bị Cậu tôi lừa ký chuyển nhượng Sổ Đỏ Nhà tại Ủy Ban Nhân Dân Xã và cậu cũng không hề thế chấp sổ đỏ để vay ngân hàng. Xin hỏi Luật sư, có cách nào để mẹ tôi đòi lại sổ đỏ đó không? (Nguyễ Kim Giang – Thanh Hóa)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Trần Thu Trang - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Trong trường hợp này nếu như có thể chứng minh được rằng mẹ bạn bị lừa dối khi bị Cậu bạn lừa ký chuyển nhượng Sổ đỏ thì mẹ bạn có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự này vô hiệu. Theo quy định tại Điều 132 BLDS 2005 như sau:

Điều 132. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa

“Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Lừa dối trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.

Đe dọa trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc người thứ ba làm cho bên kia buộc phải thực hiện giao dịch nhằm tránh thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, danh dự, uy tín, nhân phẩm, tài sản của mình hoặc của cha, mẹ, vợ, chồng, con của mình”.

Vì vậy, hiện nay thì thời hiệu yêu cầu tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu vẫn còn nên Mẹ bạn có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu. Cụ thể Điều 136 BLDS quy định về thời hiệu yêu cầu như sau:

Điều 136. Thời hiệu yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu

“1. Thời hiệu yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu được quy định tại các điều từ Điều 130 đến Điều 134 của Bộ luật này là hai năm, kể từ ngày giao dịch dân sự được xác lập.

2. Đối với các giao dịch dân sự được quy định tại Điều 128 và Điều 129 của Bộ luật này thì thời hiệu yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu không bị hạn chế”.

Do đó khi Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu thì hậu quả là hai bên trả lại cho nhau những gì đã nhận. Cụ thể:

Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

“1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường”.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.