Môi giới trong giao dịch mua bán đất có vi phạm pháp luật không?

Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu

Hỏi: Giả sử ông A là một cò đất, khi giao dịch mua bán đất xem sổ đỏ là tên ông B. Ông A nói dối là B là cha của ông (sự thật không phải vậy, vì ông A nói dối để người khác không biết ông ấy là cò trung gian). Sau đó thì giao dịch mua bán đất với khách hàng hoàn thành, cả 2 bên đều hài lòng vậy hành vi của ông cò đất A khi nói dối để bán được miếng đất đó và ăn hoa hồng trung gian có vi phạm pháp luật?(Nguyễn Sáng - Hà Nội).


Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo quy định tại Điều 132 Bộ luật dân sự 2005 quy định về giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa:

"Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Lừa dối trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.

Đe dọa trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc người thứ ba làm cho bên kia buộc phải thực hiện giao dịch nhằm tránh thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, danh dự, uy tín, nhân phẩm, tài sản của mình hoặc của cha, mẹ, vợ, chồng, con của mình".

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì cả hai bên đều hài lòng thì sẽ không có vấn đề gì ở đây, nhưng bên khách hàng có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu nếu việc lừa dối trong giao dịch dân sự gây thiệt hại đối với khách hàng.

Bạn cần phân biệt giữa cò trung gian và chuyên viên môi giới bởi chuyên viên môi giới phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình trước pháp luật. Cò trung gian không cần bằng cấp, không được đào tạo bài bản, không có chứng chỉ hành nghề, trong khi đó chuyên viên môi giới là ngườihành nghề, phải chịu trách nhiệm về chất lượng, tính xác thực của thông tin. Cho nên việc nhận hoa hồng của cò trung gian là không vi phạm pháp luật vì đã thỏa thuận với hai bên mua bán, trừ trường hợp việc lừa dối của cò trung gian gây thiệt hại cho bên mua đất.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.