Tư vấn đòi lại mảnh đất đã chuyển quyền sở hữu có điều kiện cho cháu

Trong trường hợp các bên có thỏa thuận về điều kiện phát sinh hoặc hủy bỏ giao dịch dân sự thì khi điều kiện đó xảy ra, giao dịch dân sự phát sinh hoặc hủy bỏ.

Hỏi:Tôi có một bà ''Cô'' là vợ liệt sĩ không có con nên cô có một mảnh đất mặt tiền 300m2 cho vợ chồng đứa cháu ở và đã chuyển quyền sử dụng đất cho đứa cháu.Ngườicháuấy làm nhà được một năm thì bị tai nạn xe máy, khi anh ấy mất người vợ đã gian díu ăn nằm với anh rể, tức là chồng của chị gái ruột anh ấy và bị cô em bắt được. Cô làm to chuyện và giờ gia đình nhà anh đã mất và đứa cháu dâu muốn đuổi cô ra khỏi nhà. Trong khi đó mảnh đất đấy chính là của cô, khi cô chuyển quyền sử dụng đất cái sổ đỏ cũ vẫn được bảo lưu đề phòng sau này có chuyện bất chấp xảy ra. Đến nay mọi chuyện lại xảy ra cơ sự này. Cô của em muốn làm lại sổ đỏ quyền sửdụng đất tên cô có được không? Bây giờ cô của tôiphải làm gì để có thể thu hồi lại mảnh đất mà trước đó cô đã chuyển quyền sử dụng đất cho đứa cháu? (Hồng Linh - Cao Bằng)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo như nội dung thư mà bạn trình bày thì hiện nay, cô bạn đang yêu cầu cháu của cô hoàn trả lại phần quyền sử dụng đất mà cô đã chuyển quyền. Đồng thời,khi cô chuyển quyền sử dụng đất,sổ đỏ cũ vẫn được bảo lưu đề phòng sau này có chuyện bất chấp xảy ra. Tuy nhiên bạn lại chưa nêu rõ điều khoản bảo lưu việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong trườnghợp này cụ thể là gì. Về bản chất, giao dịch giữa cô bạn và người cháu là giao dịch dân sựđiều kiện được quy định tại Bộ luật Dân sự 2005 như sau:

"Điều 125.Giao dịch dân sự có điều kiện

1. Trong trường hợp các bên có thỏa thuận về điều kiện phát sinh hoặc hủy bỏ giao dịch dân sự thì khi điều kiện đó xảy ra, giao dịch dân sự phát sinh hoặc hủy bỏ.

2. Trong trường hợp điều kiện làm phát sinh hoặc hủy bỏ giao dịch dân sự không thể xảy ra được do hành vi cố ý cản trở của một bên hoặc của người thứ ba thì coi như điều kiện đó đã xảy ra; nếu có sự tác động của một bên hoặc của người thứ ba cố ý thúc đẩy cho điều kiện để làm phát sinh hoặc huỷ bỏ giao dịch dân sự xảy ra thì coi như điều kiện đó không xảy ra."

Do đó, bạn cần đối chiếu cụ thể về điều kiện bảo lưu quyền sử dụng đất của cô bạn trong hợp đồng chuyển nhượng. Nếu điều kiện đó phát sinh trên thực tế một cách khách quan thì cô bạn có thể yêu cầu người sử dụng đấtchuyển nhượng lại quyền sử dụng đất cho cô bạn. Tuy nhiên, nếuđiều kiện đó khôngphát sinh trên thực tế một cách khách quan thì cô bạn khôngthể yêu cầu người sử dụng đấtchuyển nhượng lại quyền sử dụng đất cho cô bạn.

Trong trường hợp điều kiện đó xảy ra mà người đang sử dụng đất không chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho cô bạn (nếu người cháu đã mất thì những người thừa kế có nghĩa vụ chuyển nhượng lại nếu đã tiến hành chia thừa kế), cô bạn có thể tiến hành khởi kiện ra tòa án nơi có bất động sản để yêu cầu tòa án bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp cho mình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.