Trường hợp vi phạm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Vi phạm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Hỏi: Khi tôi mua đất của ông A có xác nhận của UBND xã. Tuy nhiên, bên bán là ông A không sang quyền sử dụng đất cho tôi khi đã nhận đủ số tiền. Sau đó lại bán cho người khác va cấp sổ đỏ thì giải quyết như thế nào? ( Đỗ Vũ Nam - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vương Tùng Anh - Tổ tư vấn pháp luật hợp đồng của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:


Theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 có quy định về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền, nghĩa vụ của các bên như sau:
“Điều 697.Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất
Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất chuyển giao đất và quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng, còn bên nhận chuyển nhượng trả tiền cho bên chuyển nhượng theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai.
Điều 699.Nghĩa vụ của bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất
Bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:
1. Chuyển giao đất cho bên nhận chuyển nhượng đủ diện tích, đúng hạng đất, loại đất, vị trí, số hiệu và tình trạng đất như đã thoả thuận;
2. Giao giấy tờ có liên quan đến quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng.
Điều 702.Quyền của bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất
Bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có các quyền sau đây:
1. Yêu cầu bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất giao cho mình giấy tờ có liên quan đến quyền sử dụng đất;
2. Yêu cầu bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất giao đất đủ diện tích, đúng hạng đất, loại đất, vị trí, số hiệu và tình trạng đất như đã thoả thuận;
3. Được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất được chuyển nhượng;
4. Được sử dụng đất theo đúng mục đích, đúng thời hạn”.
Như vậy theo quy định của pháp luật thì hai bên phải có nghĩa vụ thực hiện đúng theo hợp đồng hai bên đã thỏa thuận và ký với nhau.
Trường hợp của bạn là bên giao quyền sử dụng đất đãvi phạm hợp đồng, không tiếp tục thực hiện hợp đồng, không giao giấy tờ đất đúng thời hạn thì theo quy định của pháp luật, hơn nữa lại tiếp tục sử dụng mảnh đất bạn đã mua bán cho một bên thứ ba.
Bạn và ông A đã hoàn thành các thủ tục hợp đồng mua bán nhà đất, bên ông A phải có nghĩa vụ giao đất đúng thời hạn và giao giấy tờ có liên quan đến quyền sử dụng đất cho bạn. Việc ông A tự ý giao kết hợp đồng mua bán với một bên thứ 3 và làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất như vậy là trái với quy định của pháp luật. Đối với trường hợp này, hợp đồng mà ông A đã ký với bên thứ ba sẽ được coi là vô hiệu do lừa dối.
Anh có thể kiện lên Tòa án, nơi có bất động sản, đưa ra các chứng cứ là hợp đồng mua bán đã có xác nhận của UBND xã chứng minh sự giao kết của bạn và ông A là có trước khi ông A bán nhà cho bên thứ 3. Như vậy, ông A sẽ phải có nghĩa vụ giao đất cũng như giấy tờ liên quan đến quyền sử dụng đất cho bạn.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.