Trúng tủ lạnh có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Nếu cá nhân trúng thưởng mà phần giá trị giả thưởng vượt trên 10 triệu đồng theo từng lần trúng thưởng thì sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Hỏi: Tôi có mua một ấm siêu tốc tại cửa hàng điện máy và nhận được vé bốc thăm trúng thưởng. Tôi đã bốc thăm và trúng trưởng một chiếc tủ lạnh trị giá 10 triệu đồng. Khi tôi đến nhận thưởng, nhân viên ở đó yêu cầu tôi phải trả tiền thuế thu nhập cá nhân thì mới được nhận thưởng. Đề nghị Luật sư tư vấn, nhân viên đó làm như vậy có đúng không? (Hồng Ngát – Hải Dương)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Nhung - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi, bổ sung năm 2012 để chị tham khảo, như sau:

Thu nhập chịu thuế: “Thu nhập từ trúng thưởng, bao gồm: a) Trúng thưởng xổ số; b) Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại; c) Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, casino; d) Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác” (khoản 6 Điều 3).

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng: “1- Thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng. 2- Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế” (Điều 15).

Như vậy, theo quy định dẫn chiếu ở trên, nếu chị trúng thưởng mà phần giá trị giả thưởng vượt trên 10 triệu đồng theo từng lần trúng thưởng thì chị sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên, giải thưởng mà chị nhận được (tủ lạnh) có giá trị chưa vượt trên 10 triệu đồng nên việc nhân viên cửa hàng thu thuế thu nhập cá nhân đối với chị là chưa đúng quy định của pháp luật hiện hành.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.