Trúng thưởng có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Chơi trò chơi điện tử trúng thưởng vẫn có thể phải đóng thuế thu nhập cá nhân ...

Hỏi: Vừa qua, tôi tham dự chương trình vui chơi có thưởng và may mắn thắng phần thưởng trị giá 15 triệu. Nhưng khi tôi nhận giải thưởng, tổ chức trao giải đã trừ tiền thuế mà tôi phải đóng và có đưa phiếu đóng thuế cho tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, tổ chức đóng thuế như vậy có đúng với quy định pháp luật không? (Ngô Quang - Quảng Ninh)

c

>>>Luật sư tư vấnpháp luật qua tổng đài (24/7): 1900 6198

Luật gia Dư Hồng Nhung - Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng: "Thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng” (khoản 1 Điều 15).

Nghị định số 65/2013/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định vềThu nhập tính thuế từ trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập tính thuế: "Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập tính thuế từ trúng thưởng theo quy định tại Điều 15 Luật thuế thu nhập cá nhân. Tổ chức trả thưởng có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của người trúng thưởng trước khi trả thưởng cho cá nhân trúng thưởng. Trường hợp tổ chức trả thưởng trò chơi điện tử có thưởng, casino không xác định được thu nhập chịu thuế của cá nhân trúng thưởng để khấu trừ thuế thì thực hiện nộp thuế thay cho người trúng thưởng theo mức ấn định trên tổng số tiền trả lại cho cá nhân.Căn cứ quy định của pháp luật quản lý thuế, Bộ Tài chính quy định mức ấn định trên tổng số tiền trả lại cho cá nhân quy định tại Điều này” (Điều 26).

Số tiền anh có được do trúng thưởng là 15 triệu lớn hơn 10 triệu nên thuộc đối tượng thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng (quy định tại khoản 1 Điều 15 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007). Vì vậy, tổ chức trừ tiền thuế mà anh phải đóng là đúng với quy định pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hành chính mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.