Trả lương thấp hơn mức tối thiểu vùng quy định có đúng không?

Việc người sử dụng lao động trả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu là vi phạm quy định của pháp luật và có thể bị phạt từ 20.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng tùy thuộc vào số người lao động bị trả lương thấp hơn mức tối thiểu.

Hỏi: Tôi được tuyển vào làm việc theo hợpđồng laođộng xácđịnh thời hạn 01 năm tạimột công ty TNHH ở Gia Lâm với mức lương 3 triệu với lý do là tôi mới ra trường thiếu kinh nghiệm nên trả như vậy là phù hợp. Đề nghị Luật sư tư vấn, công ty tôi làm vậy có hợp lý không? (Lê Huy – Lạng Sơn).
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 3 Nghị định số 122/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, liên hiệp hợp tác xã, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại,hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có sử dụng lao động theo hợp đồng lao động về mức lương tối thiểu vùng như sau:

“ 1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với doanh nghiệp như sau:
a) Mức 3.500.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.
b) Mức 3.100.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.
c) Mức 2.700.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùngIII.
d) Mức 2.400.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùngIV.
2. Địa bàn thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.”

Điều 13 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng về vi phạm quy định về tiền lương như sau:

"4. Phạt tiền người sử dụng lao động trả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định theo các mức sau đây:
a) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
b) Từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
c) Từ 50.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người lao động trở lên."

Trong trường hợp của anh (chị) làm việc cho một công ty ở Gia Lâm thuộc khu vực I, nên mức lương tối thiểu vùng được áp dụng là 3.500.000 đồng/tháng. Vì vậy, việc công ty anh (chị) áp dụng mức lương 3.000.000 đồng cho anh (chị) là vi phạm pháp luật và có thể bị xử phạt hành chính về hành vi này. Cụ thể, hành vitrả lương cho người lao động thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy địnhcó thể bị phạt từ 20.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng tùy thuộc vào số người lao động bị trả lương thấp hơn mức tối thiểu.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.