Thừa kế tài sản đối với trường hợp là bất động sản

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Hỏi: Ông bà nội tôi có 05 người con (02 con gái và 03 con trai). Hai cô con gái của ông bà nội tôi đều đã lập gia đình và có con cháu đầy đủ. Còn ba người con trai thì ông bà tôi cũng mua cho mỗi người một mảnh đất riêng. Nhưng trong ba chỗ đất ấy thì có chỗ đất nhà bố tôi hiện đang ở với ông bà là được 4,5 miếng còn chú hai nhà tôi thì ở chỗ đất khác được 05 miếng nhưng chú út nhà tôi cũng ở một miếng đất khác lại được có 04 miếng (tức là chú út ít đất hơn so với 02 anh trai mình).Trong đó có bố tôi là con trai cả sau đó tới 02 chú dưới nữa cũng đã lập gia đình. Nhưng bố tôi lại đẻ ra 03 người con gái còn 02 chú dưới thì đều có con trai lớn rùi.Đề nghị Luật sư tư vấn,nếu ông bà nội tôi có qua đời mà không để lại di chúc thì đất đai mà ông bà để lại sẽ được phân chia như thế nào ạ? Mảnh đất bố tôi hiện đang ở với ông bà (nhưng bố tôi lại chỉ có 03 người con gái) thì liệu có được phân chia tài sản như bình thường không? Hay phải chia thêm cho các chú dưới bố tôi vì họ đều có con trai? (Thu Trang - Phú Thọ)

 >>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Ngô Đức Cường - Tổ tư vấn pháp luật thừa kế Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ như những gì anh (chị)đang hỏi đó là việc chia thừa kế theo pháp luật đổi với mảnh đất mà cả gia đìnhvà ông bà đang sống. Vì theo quy định của Bộ luật dân sự 2005, một trong những lý do để chia thừa kế theo pháp luật là người chết không để lại di chúc. Chia thừa kế theo pháp luật được quy định như sau: Điều 676. Bộ luật dân sự năm 2005 quy định vềNgười thừa kế theo pháp luật: "1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản."

Như vậy, ông bàanh (chị)không để lại di chúc thì mảnh đất mà đang đứng tên ông bà anh (chị)đó sẽ được chia đều cho năm người con ruột thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định của pháp luật. Bố bạn cũng nằm trong đó, pháp luật không có quy định về việc con gái không được chia di sản thừa kế hoặc người có con gái thì không được chia di sản thừa kế.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật thừa kế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.