Thủ tục ly hôn theo yêu cầu của một bên

Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết thủ tục ly hôn.

Hỏi: Hiện tại tôi thật sự rất muốn ly hôn với chồng tôi, chúng tôi có một bé gái 7 tuổi, từ trước đến giờ chúng tôi lấy nhau và sống chung với nhau được hơn 8 năm rồi, nhưng khoảng 4 tháng nay tôi không còn muốn gần gũi chồng tôi nữa. Vì vậy mà tôi cảm thấy mệt mỏi và không muốn sống cùng chồng nữa, và tôi muốn li hôn để có thể tránh được tình trạng này. Chứ nếu như tiếp tục sống như thế này có lẽ tôi sẽ bị trầm cảm nặng. Vậy tôi có được ly hôn không? (Nguyễn Hạnh - Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định như sau: “1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn".

Khoản 1 Điều 56 Luật HN&GĐ quy định như sau:“1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.

Do đó, để được ly hôn chị phải đưa ra được các bằng chứng để chứng minh "hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.Hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng” là hôn nhân thuộc một trong các tường hợp sau đây:Vợ, chồng không thương yêu, quý trọng, chăm sóc, giúp đỡ nhau như người nào chỉ biết bổn phận người đó, bỏ mặc người vợ hoặc người chồng.Vợ hoặc chồng luôn có hành vi ngược đãi, hành hạ nhau, như thường xuyên đánh.Vợ chồng không chung thủy với nhau như có quan hệ ngoại tình, đã được người vợ hoặc người chồng nhắc nhở, khuyên bảo nhưng vẫn tiếp tục có quan hệ ngoại tình.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.