Thủ tục đơn phương ly hôn?

Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn

Hỏi: Em năm nay 26 tuổi, đã kết hôn 5 năm và có 2 con (1 cháu 5 tuổi và 1 cháu 3 tuổi). Chồng em đang làm việc và cư trú tại Đài Loan gần 3 năm và hiện tại là cư trú bất hợp pháp.Đời sống hôn nhân của em có những mâu thuẫn và bất đồng quan điểm, tình cảm vợ chồng đều không còn, tính đến hiện tại vợ chồng em ly thân tương đồng với thời gian chồng em ở Đài Loan. Xin hỏi giờ em muốn làm thủ tục đơn phương ly hôn thì như thế nào? (Nguyễn Huyền - Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phan Thùy Dung - Tổ tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì một bên vợ hoặcchồng có quyền yêu cầu ly hôn: "1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia".

Nếu cuộc sống hôn nhân của chị rơi vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được thì chị có quyền yêu cầu toà án giải quyết ly hôn.Vì chồng chị hiện đang ở nước ngoài bất hợp phápnênToà án nhân dân cấp Tỉnh có thẩm quyền giải quyết vụ án có đương sự hiện đang ở nước ngoài. Chị đến Toà án nhân dân cấp Tỉnh nơi chồng chị đăng ký cư trú hợp pháp tại Việt Nam để yêu cầu ly hôn. Nếu không biết nơi cư trú của chồng chị thị có thể chọn toà án để giải quyết theo quy định tại khoản 1 Điều 40 Bộ luật tố tụng dân sự:

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hôn nhân và Gia đình mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.