Thủ tục đăng ký bảo hộ kiểu dáng công nghiệp năm 2017, được thực hiện thế nào?

Kiểu dáng công nghiệp chỉ được bảo hộ nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây: có tính mới, có tính sáng tạo và có khả năng áp dụng công nghiệp. Để biết thêm chi tiết thủ tục đăng ký kiểu dáng công nghiệp xin liên hệ đường dây: 19006198 để được giải đáp.

Hỏi: Công ty chúng tôi chuyên sản xuất dầu gội sữa tắm và các loại sản phẩm tiêu dùng khác. Vừa rồi các nhà thiết kế mẫu mã sản phẩm đã thiết kế được kiểu dáng chai sữa tắm mới. Kiểu dáng này vô cùng lạ và độc đáo lại rất thuận tiện khi sử dụng.

Đề nghị Luật sư tư vấn giúp:Nay chúng tôi muốn đăng ký bảo hộ kiểu dáng công nghiệp cho kiểu dáng chai sữa tắm này có được không? Trình tự, thủ tục, thời gian giải quyết, chi phí như thế nào? (Ngọc Hải- Bắc Ninh)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đoàn Thị Bích - tổ tư vấn pháp luật sở hữu trí tuệ Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh hỏi chúng tôi trích dẫn các quy định của Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005, đã được sửa đổi bổ sung năm 2009 (Luật SHTT), có liên quan như sau:

“Kiểu dáng công nghiệp là hình dáng bên ngoài của sản phẩm, được thể hiện bằng đường nét, hình khối, màu sắc hoặc sự kết hợp những yếu tố này”.

Thứ nhất, về điều kiện bảo hộ.

Theo Điều 63 Luật SHTT, kiểu dáng công nghiệp chỉ được bảo hộ nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

- Có tính mới trên phạm vi thế giới, nghĩa là chưa từng được bộc lộ công khai ở bất kỳ nơi nào trên thế giới, dưới hình thức công bố hoặc sử dụng.

- Có tính sáng tạo, nghĩa là kiểu dáng công nghiệp đó không thể được tạo ra một cách dễ dàng đối với người có hiểu biết trung bình về lĩnh vực tương ứng.

- Có khả năng áp dụng công nghiệp, nghĩa là có khả năng dùng làm mẫu để chế tạo lặp đi lặp lại hàng loạt sản phẩm có kiểu dáng giống hệt bằng phương pháp công nghiệp hoặc thủ công nghiệp.

Như vậy, nếu anh chứng minh được kiểu dáng chai sữa tắm của công ty anh đảm bảo 3 yếu tố: có tính mới, có tính sáng tạo và có khả năng áp dụng công nghiệp thì kiểu dáng này có thể được bảo hộ theo quy định của Pháp luật.

Thứ hai, về thủ tục đăng ký bảo hộ.

- Cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng bảo hộ: Cục sở hữu trí tuệ Việt Nam;

- Các bước thực hiện đăng ký bảo hộ

Bước 1 - Nộp hồ sơ đăng ký:

Anh cần chuẩn bị một bộ hồ sơ sau đó mang nộp tại Cục sở hữu trí tuệ Việt Nam, hồ sơ gồm:

(a) Tờ khai đăng ký KDCN theo mẫu số 03-KDCN trong Phụ lục A Thông tư 01/2007/TT-BKHCN;

(b) Bộ ảnh chụp hoặc bộ bản vẽ KDCN (05 bộ);

(c) Bản mô tả KDCN;

(d) Chứng từ nộp phí, lệ phí.

Bước 2 - Xử lý đơn:

a) Thẩm định hình thức: Là việc đánh giá tính hợp lệ của đơn theo các yêu cầu về hình thức, về đối tượng loại trừ, về quyền nộp đơn… để từ đó đưa ra kết luận đơn hợp lệ hay không hợp lệ. Thời gian thẩm định hình thức là 1 tháng kể từ ngày nộp đơn

b) Công bố đơn hợp lệ: Đơn đăng ký KDCN được chấp nhận là hợp lệ được công bố trên Công báo SHCN trong thời hạn 2 tháng kể từ ngày được chấp nhận là đơn hợp lệ. Nội dung công bố đơn đăng ký CDĐL là các thông tin liên quan đến đơn hợp lệ ghi trong thông báo chấp nhận đơn hợp lệ, bộ ảnh chụp hoặc bản vẽ KDCN.

c) Thẩm định nội dung: Đơn đăng ký KDCN đã được công nhận là hợp lệ được thẩm định nội dung để đánh giá khả năng cấp Bằng độc quyền KDCN cho đối tượng nêu trong đơn theo các điều kiện bảo hộ và xác định phạm vi bảo hộ tương ứng. Thời hạn thẩm định nội dung đơn KDCN là 7 tháng kể từ ngày công bố đơn.

Như vậy tổng thời gian xử lý đơn (thẩm định hình thức, công bố hợp lệ, thẩm định nội dung) là: 10 tháng.

Ba là, về chí phí đăng ký kiểu dáng công nghiệp.

Theo Thông tư 263/2016/TT-BTC quy định về phí và lệ phí cần nộp khi đăng ký bảo hộ kiểu dáng công nghiệp, thì:

Lệ phí nộp đơn: 150.000 đồng;

Lệ phí cấp văn bằng: 120.000 đồng;

Phí thẩm định đơn: 700.000 đồng;

Phí yêu cầu hưởng quyền ưu tiên: 600.000 đồng;

Phí công bố thông tin: 120.000 đồng;

Phí đăng bạ thông tin: 120.000 đồng.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật pháp luật sở hữu trí tuệ mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.