Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ gia đình

Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất (bán đất) của hộ gia đình được thực hiện theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Vào năm 1993 nhà nước có cấp cho gia đình tôi diện tích 7 sào ruộng gồm 4 nhân khẩu bố mẹ, chị tôi và tôi. Vào năm 2007 nhà nước dồn điền đổi thửa và hộ nhà tôi được quy hoạch làm khu trang trại chăn nuôi và được cấp sổ đỏ.Hiện tại tôi đã lấy vợ và ở cùng ông bà. Vào đầu năm 2016 bố tôi đã bán khu trang trại mà không qua ý kiến tôi và hợp đồng không có chữ kí của tôi. Vậy tôi có quyền đòi lại diện tích đó không? Bố tôi nói sẽ mua trả suất của tôi ruộng chỗ khác nhưng tôi không nghe muốn giữ lại trang trại đó lại cho gia đình. Vậy tôi có quyền lợi như thế nào trong trường hợp này. Và tôi phải làm như thế nào là đúng. Trong khi đó tôi đã thông báo cho người mua biết là không bán. Nhưng người ta vẫn đưa tiền cho bố tôi và viết hợp đồng không có sự đồng ý của tôi. ( Thanh Hả - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Đại Hải - Tổ tư vấn pháp luật bất động sản của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:



Bạn không nói rõ năm 2007 gia đình bạn được cấp sổ đỏ là cho cá nhân hay hộ gia đình. Tuy nhiên căn cứ theo những thông tin mà bạn cung cấp thì chúng tôi hiểu là ở trong trường hợp này, sổ đỏ đã được cấp cho hộ gia đình. Vào thời điểm cấp sổ đỏ năm 2007, nếu tên của bạn có trong sổ hộ khẩu thì bạn có quyền trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt khu trang trại. Cụ thể, Điều 109 Bộ luật Dân sự 2005 quy định:

"Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình

1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.

2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý".


Vì thế, việc bố của bạn bán khu trang trại mà không thông qua ý kiến của bạn, không có chữ ký của bạn là không phù hợp với quy định của pháp luật.

Bạn có thể yêu cầu Tòa án tuyên giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức theo như quy định tại Điều 134 Bộ luật Dân sự 2005:

"Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu".

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật bất động sản mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.