Thời hiệu yêu cầu tuyên bố một người mất tích là bao lâu?

Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật nhưng vẫn không có tin tức gì về người đó, thì người có quyền, lợi ích liên quan có thể nộp đơn đến Tòa án yêu cầu tuyên bố người đó mất tích.

Hỏi:Anh trai tôi bị mất tích trong một lần công tác ở Lào Cai cách đây 05 năm.Mặc dù cơ quan chức năng và gia đình tôi đã dùng mọi cách để tìm kiếm nhưng không có kết quả. Vậy theo luật sư, bây giờ tôi có thể nộp đơn đến Tòa án yêu cầu tuyên anh trai của tôi bị mất tích được không? (Trần Lương - Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198


Luật gia Phạm Trung Hiếu - Tổ tư vấn pháp luật tố tụng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005 về tuy bố một người mất tích quy định:"1. Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Toà án giải quyết cho ly hôn".

Như vậy, theo quy định trên thì khi một người biệt tích 02 (hai) năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Anh trai của anh (chị) mất tích được 05 năm, mặc dù cơ quan chức năng và gia đình anh (chị) đã áp dụng mọi biện pháp tìm kiếm nhưng không có kết quả. Vì vậy, tại thời điểm này, anh (chị) có thể nộp đơn đến Tòa án yêu câù tuyên bố bố anh (chị) mất tích.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật tố tụng mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.