Thời hiệu khiếu nại tố cáo khi mua phải sản phẩm kém chất lượng?

Điều 56 của Quốc hội khóa XII, kỳ họp thứ 2, số 05/2007/QH12 ngày 21 tháng 11 năm 2007 quy định về thời hiệu khiếu nại, khởi kiện tranh chấp về chất lượng sản phẩm, hàng hóa .

Hỏi: Vừa qua tôi có mua phải một số sản phẩm kém chất lượng muốn được tố cáo với các cơ quan nhà nước. Vậy tôi muốn hỏi tôi mua sản phẩm đã được 1 năm nay thì có quyền khiếu nại tố cáo không (tôi đầy đủ thông tin, bằng chứng chứng minh sản phẩm kém chất lượng) ? (Giáng My - Hà Nội)
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật Kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 56 của Quốc hội khóa XII, kỳ họp thứ 2, số 05/2007/QH12 ngày 21 tháng 11 năm 2007 quy định về thời hiệu khiếu nại, khởi kiện tranh chấp về chất lượng sản phẩm, hàng hóa cụ thể như sau:

" Thời hiệu khởi kiện về chất lượng sản phẩm, hàng hoá giữa người mua với người bán hàng được thực hiện theo quy định của Bộ luật dân sự.

Thời hiệu khiếu nại, khởi kiện về chất lượng sản phẩm, hàng hoá giữa các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh được thực hiện theo quy định của Luật thương mại.

Thời hiệu khiếu nại, khởi kiện đòi bồi thường do sản phẩm, hàng hoá không bảo đảm chất lượng gây thiệt hại cho người, động vật, thực vật, tài sản, môi trường là 2 năm, kể từ thời điểm các bên được thông báo về thiệt hại với điều kiện thiệt hại xảy ra trong thời hạn sử dụng của sản phẩm, hàng hoá có ghi hạn sử dụng và 5 năm kể từ ngày giao hàng đối với sản phẩm, hàng hoá không ghi hạn sử dụng".

Theo quy định tại khoản 3 Điều 155 thì thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện. Cụ thể thời hiệu khởi kiện giữa người mua với người bán hàng về chất lượng sản phẩm, hàng hóa theo quy định của Bộ luật Dân sự là 02 năm. Thời hiệu khiếu nại, khởi kiện về chất lượng sản phẩm, hàng hóa giữa các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh là 02 năm theo quy định tại điều 319.

Trong trường hợp của bạn, bạn có mua phải một số sản phẩm kém chất lượng cách đây một năm. Như vậy, bạn vẫn còn thời hiệu là một năm để thực hiện quyền khởi kiện về chất lượng sản phẩm, hàng hóa. Nếu bạn muốn khởi kiện để đòi bồi thường thiệt hại thì thời hiệu này là 02 năm kể từ thời điểm các bên được thông báo về thiệt hại đối với hàng hóa, sản phẩm có hạn sử dụng. Thời hạn này sẽ là 05 năm đối với hàng hóa, dịch vụ không ghi hạn sử dụng.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.