Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại là bao lâu?

Điều 175 Bộ luật lao động năm 2012 và Điều 16 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại là 02 năm.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại là bao lâu? (Lê Hữu - Bình Định)
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Đào Thị Thu Hường - Tổ Tư vấn pháp luật Lao động - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:
Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:
"Điều 175. Cấp, cấp lại, thu hồi giấy phép lao động:Chính phủ quy định cụ thể điều kiện cấp, việc cấp, cấp lại, thu hồi giấy phép lao động đối với lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam".
Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam quy định:
"Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại1. Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại theo quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định này bằng thời hạn của giấy phép lao động đã được cấp trừ đi thời gian người lao động nước ngoài đã làm việc tính đến thời điểm đề nghị cấp lại giấy phép lao động.2. Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại theo định tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định này theo thời hạn của một trong các trường hợp quy định tại Điều 11 Nghị định này nhưng không quá 02 năm" (Điều 16).
"Giấy phép lao động còn thời hạn ít nhất 05 ngày nhưng không quá 45 ngày" (khoản 2 Điều 13).
Như vậy, Bộ luật lao động năm 2012 và Nghị định 11/2016/NĐ-CP quy định cụ thể về thời hạn cấp lại của giấy phép lao động không quá 02 năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.