Thay đổi thông tin phát hành hóa đơn mà không báo cáo thì xử phạt thế nào?

phát hành hóa đơn.

Hỏi: Năm 2013 công ty tôi có thay đổi địa chỉ kinh doanh nhưng vẫn sử dụng hóa đơn của địa chỉ kinh doanh cũ và không có gửi thông báo điều chỉnh địa chỉ kinh doanh để sử dụng lại hóa đơn cũ nhưng vẫn sử dụng. Vậy bây giờ muốn nộp giấy điều chỉnh thì sẽ như thế nào ạ? (Vũ Hải Hà - Hà Nội).

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoài Thương - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp vấn đề về hóa đơn của bạn xảy ra từ năm 2013 vậy văn bản áp dụng cho bạn tại thời điểm năm 2013là thông tư số 64/2013/TT-BTC quy định về hóa đơn như sau:

"Điều 9. Phát hành hoá đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh.1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh trước khi sử dụng hoá đơn cho việc bán hàng hoá, dịch vụ,trừ hóa đơn được mua, cấp tại cơ quan thuế,phải lập và gửi Thông báo phát hành hoá đơn (mẫu số 3.5 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này), hoá đơn mẫu cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. 2. Nội dung Thông báo phát hành hóa đơn gồm: tên đơn vị phát hành hoá đơn, mã số thuế, địa chỉ, điện thoại, các loại hoá đơn phát hành (tên loại hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn,ngày bắt đầu sử dụng, số lượng hóa đơn thông báo phát hành (từ số... đến số...)), tên và mã số thuế của doanh nghiệp in hoá đơn (đối với hoá đơn đặt in), tên và mã số thuế của tổ chức cung ứng phần mềm tự in hoá đơn (đối với hoá đơn tự in), tên và mã số thuế của tổ chức trung gian cung cấp giải pháp hoá đơn điện tử (đối với hoá đơn điện tử); ngày lập Thông báo phát hành, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật và dấu của đơn vị.Trường hợp các ngân hàng, tổ chức tín dụng và các chi nhánh ngân hàng, tổ chức tín dụng sử dụng chứng từ giao dịch kiêm hoá đơn thu phí dịch vụ tự in thì gửi Thông báo phát hành hoá đơn kèm theo hoá đơn mẫu đến cơ quan thuế quản lý, đăng ký cấu trúc tạo số hoá đơn, không phải đăng ký trước số lượng phát hành. Đối với các số hoá đơn đã đặt in nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên,địa chỉ trên tờ hoá đơn, khi có sự thay đổi tên,địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức, hộ và cá nhân kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hoá đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hoá đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số3.13Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này)."

Vậy trường hợp này của công ty bạn không gửi thông báo điều chỉnh thông tin thại thông báo phát hành hóa đơn theo quy định thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính tại Điều 13tại thông tư 10/2014/TT-BTC như sau:

"2. Đối với hành vi vi phạm về nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn: a) Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn từ ngày thứ 1 đến hết ngày thứ 5 kể từ ngày hết thời hạn theo quy định. b) Trường hợp nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, từ ngày thứ 6 đến hết ngày thứ 10 kể từ ngày hết thời hạn theo quy định và có tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt cảnh cáo. c) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, trừ thông báo phát hành hóa đơn, chậm sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định. 3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế. Hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, được tính sau 20 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định."

Điều 5 Thông tư 10/2014/TT-BTC cũng quy định:

"2. Thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn quy định tại khoản 1 Điều này được tính như sau: Đối với vi phạm hành chính về hóa đơn đã kết thúc thì thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm; Đối với vi phạm hành chính về hóa đơn đang được thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm."

Trường hợp này của bạn đã vi phạm từ năm 2013, đến nay đã quá thời hạn phải gửi thông báo cho cơ quan thuế trên 20 ngày, vì vậy, mức phạt của công ty bạn là 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.Tuy nhiên, thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn là 1 năm. Nếu vi phạm đã kết thúc (Không còn sử dụng số hóa đơn đó nữa) thì từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm đến nay đã đủ 1 năm thì công ty bạn sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính. Chưa đủ 1 năm thì công ty bạn sẽ bị xử phạt. Nếu vi phạm đang thực hiện (Đang còn sử dụng số hóa đơn đó) thì từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm đến nay đã đủ 1 năm thì công ty bạn sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính. Chưa đủ 1 năm thì công ty bạn sẽ bị xử phạt.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật kế toán - thuế mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.