Tư vấn pháp luật về việc có được xuất lại hóa đơn vào ngày bán hàng trước không?

Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định về thời điểm lập hóa đơn.

Hỏi: Ngày 07/07/2015, Công ty tôi có bán hàng cho khách và có xuất hóa đơn đỏ cho khách, nhưng vì người viết hóa đơn có sai sót về địa chỉ của khách hàng và nhân viên viết hóa đơn sửa lại địa chỉ của khách trên liên đỏ. Đến ngày 21/07/2015 khách hàng nói là sai địa chỉ và muốn xuất lại hóa đơn. Bên tôi đã thu hồi hóa đơn viết sai và xuất lại hóa đơn mới cho khách nhưng hóa đơn này xuất ngày 21/07/2015, còn khách hàng thì lại muốn hóa đơn phải được ghi ngày 07/07/2015, vì khách muốn trình hóa đơn này cho bên bảo hiểm. Vậy cho tôi hỏi là bên công ty tôi có thể xuất lại hóa đơn ngày 07/07/2015 cho khách không và trường hợp khách hàng muốn lấy hóa đơn đỏ để làm bảo hiểm cho con có quy trình như thế nào? Và nếu bên tôi xuất hóa đơn cho khách như vậy có được chấp thuận không? (Thanh Minh - Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Lê Thị Hồng Sơn - Tổ tư vấn pháp luật kế toán - thuế của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Thông tư 26/2015/TT-BTC hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 quy định chi tiết thi hành luật sử đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Thông tư 10/2014/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn

Theo quy định tại khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định về thời điểm lập hóa đơn như sau:

“b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có). Trường hợp hoá đơn tự in hoặc hoá đơn đặt in được lập bằng máy tính nếu có phần còn trống trên hoá đơn thì không phải gạch chéo.”

Như vậy, công ty sẽ không được xuất lại hóa đơn vào ngày 07/07/2015. Nếu hóa đơn lập không đúng thời điểm thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 109/2013/ NĐ-CP và Thông tư 10/2014/TT-BTC (nộp phạt từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm (khoản 3 Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC).

Về trường hợp lấy hóa đơn để nộp cho cơ quan bảo hiểm: vì không thể xuất lại hóa đơn cho ngày 07/17/2015 nên bên khách hàng của công ty muốn có hóa đơn đỏ để nộp cho cơ quan bảo hiểm thì công ty có thể hướng dẫn khách hàng giải trình về việc sai sót với cơ quan bảo hiểm và nộp kèm theo hóa đơn ngày 21/07/2015 và biên bản thu hồi hóa đơn.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Kế toán mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.