Thành lập công ty thương mại vận tải nhưng không đầu tư mua xe có đúng luật?

Điểm a khoản 2 Điều 13 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định về điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

Hỏi: Tôi muốn thành lập một công ty thương mại và dịch vụ vận tải. Với lĩnh vực này tôi chỉ làm thương mại vận tải ( không đầu tư mua xe ) và ký hợp đồng thuê công ty vận tải khác chạy và hưởng phần chênh lệch trên giá vận chuyển . Đề nghị Luật sư tư vấn, theo quy định của pháp luật thì có được thành lập công ty thương mại và dịch vụ vận tải như vậy không? (Trần Phương - Ninh Bình)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật doanh nghiệp Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ theo điểm a khoản 2 Điều 13 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định về điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô như sau:

"Đơn vịkinhdoanh vận tải phải có đủ các điều kiện sau đây: 1. Đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của pháp luật. 2. Phương tiện phải bảo đảm số lượng, chất lượng phù hợp với hình thức kinh doanh, cụ thể: a) Khi hoạt động kinh doanh vận tải phải có đủ số lượng phương tiện theo phương án kinh doanh đã được duyệt; phương tiện phải thuộc quyền sở hữu củađơn vịkinh doanh vận tải hoặc quyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng của đơn vị kinh doanh vận tải với tổ chức cho thuê tài chính hoặc tổ chức, cá nhân có chức năng cho thuê tài sản theo quy định của pháp luật. Trường hợpxeđăng kýthuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã phải có hợp đồng dịch vụ giữa thành viên với hợp tác xã,trongđó quy định hợp tác xã có quyền, trách nhiệm và nghĩa vụ quảnlý, sử dụng, điều hành xe ô tô thuộc sở hữu của thành viên hợp tác xã; b) Xe ô tô phải bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường; c) Xe phải được gắn thiết bị giám sát hành trình theo quy định tại Điều 14 Nghị định này."

Như vậy, nếu anh (chị) muốn thành lập công ty đểkinh doanh dịch vụ vận tải mà không đầu tưmua xethì anh (chị) vẫn có thểkinh doanh dịch vụ này nếu xe đưa vào kinh doanhđó thuộcquyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng của đơn vị kinh doanh vận tải với tổ chức cho thuê tài chính hoặc tổ chức, cá nhân có chức năng cho thuê tài sản. Ngoài ra, đối với dịch vụ kinh doanh vận tải thì công ty kinh doanh vận tảicòn phảicó những điều kiện khác mới có thể được kinh doanh theo pháp luật.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật doanh nghiệp mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.