Tham gia BHXH tự nguyên có được nhận chế độ thai sản không?

Bảo hiểm chế độ thai sản chỉ tính trên thời gian người lao động tham gia BHXH bắt buộc.

Hỏi: Em tham gia BHXH bắt buộc từ tháng 06/2010 đến tháng 07/2016. Tháng 08/2016 em xin nghỉ việc và dự định sinh con vào ngày 10/3/2017. Sau khi nghỉ việc thì tháng 08/2016 và tháng 09/2016 em tham gia BHXH tự nguyện. Vậy đến khi sinh con em có được hưởng chế độ thai sản hay không? (Hà Linh - Hà Tĩnh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phạm Văn Lâm - Tổ tư vấn pháp luật Lao động Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Căn cứ Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 và các văn bản hướng dẫn thì các chế độ của bảo hiểm xã hội tự nguyện chỉ bao gồm: chế độ hưu trí, chế độ tử tuất mà không gồm chế độ thai sản.

Như vậy, chế độ thai sản tính trên cơ sở thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Cụ thể, theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 thì để được hưởng chế độ thai sản, lao động nữ sinh con phải có thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp của bạn, trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con, tính đến tháng 3/2016 bạn mới đóng được 06 tháng (bảo hiểm xã hội bắt buộc) cho nên bạn không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: [email protected]
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật lao động mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.